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IKISIRI 

Katika kutekeleza majukumu yake, kwa mujibu wa kifungu cha 7(a) na (c) cha Sheria ya Kuzuia 

na Kupambana na Rushwa namba 11/2007, Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 

(TAKUKURU) ilifuatilia fedha za ruzuku kwa shule za msingi 971 katika Halmashauri 

mbalimbali nchini katika kipindi cha mwezi Agosti na Septemba 2019. Lengo kuu la ufuatiliaji 

huu ni kutathmini usimamizi wa fedha za ruzuku zinazotolewa kwa shule za msingi (Capitation 

Grant, CG) ili kuhakikisha malengo ya Serikali ya kutoa elimu kwa watoto wote wenye umri wa 

kwenda shule yanafikiwa.  Malengo mahususi ni: kufuatilia matumizi ya fedha za ruzuku 

kwenda katika shule za msingi; kutathmini ushiriki wa wadau katika usimamizi wa fedha za 

ruzuku; kubaini mianya ya rushwa; na kubaini changamoto katika matumizi ya fedha. Katika 

kufikia lengo la ufuatiliaji, maswali matano yalijibiwa - je kuna uvujaji/ubadhilifu wa fedha? Je 

kuna ucheleweshaji wa fedha? Je kuna thamani ya fedha? Je kuna uwazi katika matumizi? Je 

usimamizi wa Halmashauri ukoje? Je ipo mianya ya rushwa? Je shule zinakabiliwa na 

changamoto zipi katika matumizi ya fedha? Taarifa za ufuatiliaji huu zilipatikana kupitia hojaji 

(questionnaire), orodha ya ukaguzi (checklist), mahojiano na wadau, na kupitia nyaraka. Jumla 

ya shule 971 zilifuatiliwa nchi nzima ambazo ni sawa na 5.6% ya shule zote za msingi. Aidha, 

wakati wa ufuatiliaji, timu zilifanya majadiliano na wapokeaji na watumiaji wa fedha hizo, 

kuwaeleza kilichobainika na kutoa ushauri wa hatua za haraka za kuchukua ili kuboresha 

matumizi ya fedha hizi. Matokeo ya ufuatiliaji yanabainisha mapungufu na changamoto kama 

ifuatavyo: (a) kutokuwepo kwa kiwango sawia cha mgawanyo wa fedha za ruzuku kulingana na 

idadi ya wanafunzi waliosajiliwa; (b) fedha za ruzuku kutotosheleza mahitaji yote 

yanayowekwa; (c) kutozingatiwa kwa taratibu za manunuzi (Kutotumia hati msako, 

kutotangazwa kwa zabuni na baadhi ya wajumbe wa kamati kuwa wazabuni na kushiriki kwenye 

vikao vya maamuzi); (d) kutokuwepo kwa matumizi sahihi ya store-ledger kwa vifaa 

vinavyonunuliwa na kutolewa kwa ajili ya matumizi mbalimbali; (e) uwepo wa malipo 

mbalimbali ya vifaa yasiyo na risiti za kieletroniki (EFD Machine) hali inayotia shaka uhalali wa 

manunuzi hayo; (f) ukosefu wa mafunzo ya kitaalamu kwa Kamati za shule na waalimu kuhusu 

matumizi ya fedha za ruzuku; (g) kukosekana kwa uwazi katika matumizi ya fedha za ruzuku; na 

(h) uwepo wa maelekezo kutoka TAMISEMI yanayokinzana kuhusu fungu la michezo. Kufuatia 

matokeo hayo, TAKUKURU ilitoa mapendekezo ya kuziba mianya ya rushwa ili kuboresha 

usimamizi wa fedha za ruzuku hasa katika matumizi na ushiriki wa wadau. 
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SHUKRANI  

 

Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) inatoa shukrani zake za dhati kwa 

wale wote walioshiriki katika kufanikisha ufuatiliaji huu wa fedha za ruzuku katika shule za 

msingi hapa nchini. Kwa kuwa si rahisi kuwataja wote waliofanikisha kazi hii, shukrani za pekee 

ziwaendee ofisi ya Hazina makao makuu, OR - TAMISEMI, wakurugenzi wa Halmashauri, 

wajumbe wa kamati zinazosimamia matumizi ya fedha, wananchi, walimu, wanafunzi, mafundi 

na vibarua katika Halmashauri zote zilizopitiwa na timu za ufuatiliaji. 
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SURA YA KWANZA 

1.0  UTANGULIZI 

Serikali ya Tanzania ilianzisha Mfumo wa Taifa wa Utawala Bora (NFGG) mwaka 1999 na 

kutengeneza mikakati mbalimbali ya maendeleo kama vile Mpango wa Maendeleo ya Elimu 

Msingi (MMEM) (URT, 1999a; Mzee et al., 2018a). Awamu ya pili ya MMEM, ilikuwa na 

lengo la kuhakikisha kuwa watendaji wote muhimu katika ngazi zote wana ujuzi wa utawala 

bora, na kamati za shule wanaweza kudumisha dhana ya Mpango wa Maendeleo ya Shule 

(WSDP) katika shule zote za msingi. Kamati hizi zina mamlaka juu ya matumizi ya ruzuku 

maalumu (Capitation Grant, CG) kwa kila mwanafunzi wa shule za msingi. Fedha hizi 

zinazotolewa  na Serikali kujaza pengo la fedha lililotokana na Serikali kukomesha ada za shule 

(elimu bila malipo), mpango huu umelenga katika utoaji wa vifaa vya kufundishia na kujifunza 

kama vile vitabu na chaki, na uendeshaji wa shule (URT, 2012). Kamati za shule zinapaswa 

kutumia fedha hizi kwa kuzingatia utawala bora kama inavyoelekezwa na Serikali. Utawala bora 

unamaanisha kuwepo kwa uwazi na uwajibikaji katika sekta ya umma (URT, 1999b). Akter na 

Girdharan (2016), kama walivyonukuliwa katika Mzee et al. (2018c), wanafafanua kuwa utawala 

bora ni ule unaozingatia usimamizi wa rasilimali za umma kwa namna ambayo ni ya uwazi, 

uwajibikaji, usawa na kuzingatia mahitaji ya watu na utawala wa sheria. Kushindwa kutekeleza 

kanuni hizi za utawala bora katika matumizi ya CG zinaweza kusababisha matumizi mabaya ya 

fedha ikiwa ni pamoja na vitendo vya rushwa.  

 

Tafiti zinaonesha kwamba uongozi unaweza kuwa kizuizi katika kupata matokeo ya uwekezaji 

katika mifumo ya elimu ya nchi zinazoendelea (Manara na Mwombela, 2012; Mzee et al., 

2018c). Kulingana na ukweli kwamba maamuzi juu ya matumizi ya CG daima hufanywa katika 

ngazi ya shule na kamati ya shule (Mzee et al., 2018a), ubora wa maamuzi haya unahitaji 

kuangaliwa. Hata hivyo, kuna ufinyu wa taarifa juu ya uelewa wa mambo ya uongozi kwa 

wajumbe wa kamati za shule (SC) katika usimamizi wa CG. 

 

Moja ya njia ya kujenga utawala bora ni kuwepo kwa uwazi katika usimamizi wa CG. Kwa 

maana hiyo utawala bora  wa CG unategemea sana uhuru na ushiriki wa wananchi katika 

matumizi ya CG. Aidha, kushirikisha wananchi katika kujenga utawala bora inategemea sana 

uwepo wa mwongozo/mpango kazi unaoeleweka wa jinsi matumizi ya CG yanavyopaswa kuwa, 
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taarifa ya matumizi, na uwazi katika usimamizi wa fedha hizo (Manara na Mwombela 2012; 

Mzee et al., 2018). Katika kusimamia CG, Walimu Wakuu kama Makatibu wa Kamati za Shule 

wana wajibu wa kuandaa bajeti (mapato na matumizi) ya shule na kuwasilisha kwenye Kamati 

ya Shule kwa ajili ya kuidhinishwa kwa matumizi. 

Kutokana na umuhimu wake kwa maendeleo ya elimu nchini, TAKUKURU ilifanya  ufuatiliaji 

wa kina wa CG. Ufuatiliaji huu wa fedha za umma uliongozwa na nadharia ya Agency Theory 

(AT) kama ilivyoelezwa na Jensen na Meckling (1976) na Fayezi na wenzake (2012) kama 

ilivyonukuliwa na Mzee et al.(2018b). Nadharia hii ilianzishwa kati ya miaka ya 1960 na 1970 

ili kuboresha utambuzi wa viashiria vya hatari ya rushwa (op. cit.). 

                          

1.1 Maelezo ya tatizo 

Serikali ya Tanzania inatekeleza Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 2014, ambayo, miongoni 

mwa mambo mengine, kupitia Waraka wa Serikali Namba 5 wa mwaka 2015, imedhamiria 

kutoa elimu msingi bila malipo.  Kimsingi, elimu bila malipo ilizilenga shule za msingi kama 

jitihada ya kupanua fursa ya watoto kujiunga na shule kwa watoto wote wenye umri wa kwenda 

shule ya msingi. Waraka wa sasa umepanua wigo wa kutoa elimu bila malipo kwa shule za 

sekondari ngazi ya kawaida (kidato cha kwanza hadi kidato cha nne). Kuanzishwa kwa Sera hii 

ya elimu bila malipo na utekelezaji wake kunalenga kuzikomboa familia kutoka kwenye ulipaji 

wa ada na michango kwa watoto wao kwa elimu ya awali, shule ya msingi, na shule za sekondari 

kuanzia kidato cha kwanza hadi kidato cha nne. Pamoja na Serikali kuamua kutuma fedha moja 

kwa moja kwenye shule husika, kutoa miongozo mbalimbali ya usimamizi wa fedha hizi 

ikiwemo kuagiza Kamati za Shule kusimamia matumizi ya fedha hizi, uwepo wa uwazi kwa 

kubandika kwenye mbao za matangazo kushirikisha wananchi kwa njia ya mikutano kuhusu 

mapato na matumizi ya fedha hizi, kumekuwepo malalamiko kuhusu kiasi cha fedha kinachofika 

shuleni, ubora wa kazi za ukarabati, na zabuni kutolewa kwa njia ya upendeleo. Hivyo, ni 

muhimu kufuatilia kiasi cha fedha kinachotumwa katika shule pamoja na matumizi yake ili 

kubaini kiasi kinachotumwa shuleni, matumizi ya fedha na ubora wa kazi zilizofanyika 

kulingana na thamani ya fedha iliyotumika.  
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1.2  Lengo kuu la ufuatiliaji 

Lengo kuu la ufuatiliaji huu ni kutathmini usimamizi wa fedha za ruzuku zinazotolewa kwa 

Shule za Msingi (Capitation Grant, CG) ili kuhakikisha malengo ya Serikali ya kutoa elimu kwa 

watoto wote wenye umri wa kwenda shule yanafikiwa. 

1.3  Malengo Mahususi 

(i) Kufuatilia matumizi ya fedha; 

(ii) Kutathmini ushiriki wa wadau katika usimamizi wa fedha;  

(iii) Kubaini mianya ya rushwa; na 

(iv) Kubaini changamoto katika matumizi ya fedha. 

1.4  Maswali ya ufuatiliaji 

(i) Je kuna uvujaji/ubadhilifu? Je kuna ucheleweshaji? Je kuna thamani ya fedha? 

(ii) Je kuna uwazi katika matumizi? Je usimamizi wa Halmashauri ukoje? 

(iii) Je ipo mianya ya rushwa? 

(iv) Je shule zinakabiliwa na changamoto zipi katika matumizi ya fedha? 
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SURA YA PILI 

2.0  MAPITIO YA MACHAPISHO 

2.1  Fedha za ruzuku ya uendeshaji wa shule (Capitation Grant)  

Serikali ya Tanzania ilianzisha utoaji wa fedha za ruzuku ya uendeshaji wa shule (Capitation 

Grant, CG) katika shule za msingi mnamo mwaka 2002 ili kufadhili matumizi ya kawaida ya 

shule (URT, 2001) kama walivyonukuliwa katika Mzee et al. (2018a). Kila shule ya msingi ya 

umma nchini Tanzania ilipaswa kupokea shilingi 10,000 (karibu sawa na dola 10) kwa kila 

mtoto aliyejiandikisha kila mwaka. 

Ruzuku ya uendeshaji wa shule inakusudia kuhakikisha upatikanaji wa vifaa vya kufundishia na 

kujifunzia mashuleni, lakini matokeo haya hayawezi kufikiwa ikiwa hakutakuwa na usimamizi 

na udhibiti mzuri katika kugawa, kusambaza, kutumia na kufuatilia fedha za ruzuku. Ili kujenga 

utawala bora na uwazi,  mgao wa fedha lazima uwekwe wazi kwa umma ili waweze kufuatilia 

kwa ukaribu matumizi yake. Endapo hakutakuwa na ukaguzi na usimamizi wa karibu wa fedha 

hizi kwa umma, fedha hizi zinaweza kutumika vibaya kwa manufaa ya mtu binafsi. 

Wakati fedha za ruzuku zinapelekwa moja kwa moja shuleni ili kuboresha ubora wa elimu ya 

msingi, usimamizi wake bado unakwamishwa na ushiriki mdogo wa umma moja kwa moja au 

kupitia kamati ambao kimsingi wao ndiyo wapo upande wa uhitaji (demand-side) na uhuru na 

uelewa mdogo wa uongozi wa shule (supply-side). Matumizi yasiyofaa ya ruzuku katika baadhi 

ya shule za msingi ilitajwa na Mapitio ya Sekta ya elimu ya msingi (Joint Education Sector 

Review, 2007) kama miongoni mwa changamoto kubwa zinazoikabili sekta ya elimu ya msingi 

(URT, 2007). Iliripotiwa kwamba mgongano kati ya wenyekiti na wajumbe wa kamati za shule 

na walimu wakuu, na kati ya walimu wakuu na Maafisa Elimu Taaluma wa shule za Msingi wa 

Wilaya (DPEOs), walidhoofisha jitihada za kupeleka fedha shuleni (Mushi, 2006) kama 

walivyonukuliwa katika Mzee et al. (2018c). 

 

Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi (MMEM) unasisitiza ushiriki wa jamii kupitia 

kamati za shule zilizochaguliwa kidemokrasia, ambazo zina jukumu la kupanga, kutekeleza na 

kusimamia shughuli zote za maendeleo ya shule (Manara and Mwombera, 2012). Chini ya 

MMEM, majukumu ya Kamati za Shule yalifanyiwa marekebisho ili kuziruhusu kusimamia 

miradi ya maendeleo na kusimamia ruzuku ya uendeshaji wa shule katika kiwango cha shule 
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(Tidemand na Msami, 2010). Kwa hivyo, Kamati ya Shule kwa kila shule ya msingi ya umma 

inawajibika kusimamia akaunti ya ruzuku ya maendeleo. 

Wakati kamati ya shule inasimamia shule, mwalimu mkuu ndiye Katibu wa Kamati na ana 

jukumu la kutunza kumbukumbu za shughuli zote za kifedha katika kiwango cha shule, kutunza  

kumbukumbu na mihutasari ya mikutano ya kamati na anawajibika kwa pesa zote alizopewa. 

Fedha za ruzuku zinatolewa kwa ajili ya michezo, utawala, ukarabati na vifaa vya kufundishia na 

kujifunzia, kwa ajili ya wanafunzi walioandikishwa katika shule za umma Tanzania (URT, 2006) 

kama ilivyonukuliwa katika Mzee et al. (2018c).  

Serikali ya awamu ya tano iliyoingia madarakani mwaka 2015 ilianzisha utoaji wa elimu bure 

kuanzia ngazi ya darasa la awali (chekechea), elimu ya msingi na sekondari ikiwa ni utekelezaji 

wa Sera mpya ya elimu ya mwaka 2014. Utekelezaji wa dhana ya utoaji wa elimu bila malipo au 

bila ada unasisitizwa katika ibara ya 3.1.5 ya sera ya elimu na mafunzo ya mwaka 2014 na ibara 

ya 52(a) ya ilani ya uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka 2015-2020. Kwa 

kuzingatia dhana ya elimu msingi bila malipo serikali kupitia Wizara ya Elimu na Mafunzo 

yenye jukumu la kusimamia elimu nchini kupitia sheria ya elimu Cap. 353 kama ambavyo 

imefanyiwa marekebisho 2016, imejipanga upya kugharamia uendeshaji wa shule pasipo na 

michango kutoka kwa wazazi/walezi pamoja na jamii kwa ujumla.  

Utoaji wa elimumsingi   bila malipo una maana ya kwamba   mwanafunzi atasoma bila 

mzazi/ mlezi kulipa ada wala michango ya fedha iliyokuwa ikitozwa shuleni kabla ya 

kutolewa   kwa Waraka wa Elimu namba 5 wa mwaka 2015. Sera ya Elimu na Mafunzo ya 

mwaka 2014 imetamka kuwa serikali itahakikisha Elimumsingi (elimu ya awali hadi kidato cha 

nne) inakuwa ya lazima na ya bure kwenye shule za umma.   

Katika kutekeleza azma hiyo, serikali kupitia Wizara ya Elimu na Ufundi ilitoa Waraka wa 

Elimu na 5 wa Mwaka 2015 Kumb. Na. ED/OK/NE/W/01/60, ambao unafuta ada kwa elimu ya 

sekondari, kidato cha kwanza mpaka cha nne, kwa shule za umma na michango yote katika 

Elimumsingi. Aidha, waraka huu pia unafuta Waraka namba 8 wa mwaka 2011 kuhusu 

michango shuleni. Maelekezo ya utekelezaji wa waraka wa elimu namba 5/2015 yapo katika 

waraka wa Elimu namba 6 wa mwaka 2015 Kumb. Na. ED/OKE/NE/Vol.1/01/61, na kwamba 

lengo la serikali kutoa elimu msingi bila malipo ni kuhakikisha kwamba watoto wote wa 

kitanzania wenye rika lengwa la elimu msingi wanapata elimu bila kikwazo chochote ikiwemo 
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ada au michango. Waraka umeainisha majukumu ya Wizara, Ofisi ya Waziri Mkuu – 

TAMISEMI, wamiliki wa shule za serikali, Wakuu wa shule za Serikali, Kamati/Bodi za shule 

za Serikali, Wazazi/Walezi, Jamii/Wananchi, Walimu na Wanafunzi. 

Waraka huo unaelezea kuwa, Serikali itaanza kutoa Elimu pasipo malipo kwa Elimumsingi 

kuanzia elimu ya awali hadi kidato cha nne, kuanzia mwaka wa masomo wa 2016 ambapo kiasi 

cha shilingi bilioni 131.4 kilitengwa kwa ajili ya utekelezaji wa sera hiyo kwa kipindi cha miezi 

sita ya mwanzo. Azma hii ya serikali ina lengo la kuhakikisha kuwa watoto wote wa Tanzania 

wanapata Elimu bila kikwazo chochote ikiwemo ada au michango. 

Katika kuweka sawa utekelezaji wa sera ya ‘elimu bure’, Serikali imejaribu kufafanua kupitia 

waraka namba 5 wa mwaka 2015 nini wajibu wake na majukumu ya wazazi katika 

utekelezaji wake. Serikali imefafanua kuwa ina wajibu wa kununua vitabu, kemikali na vifaa 

vya maabara, samani, yakiwemo madawati, vifaa vya michezo, matengenezo ya mashine na 

mitambo, kujenga na kukarabati miundombinu ya shule, kutoa chakula kwa wanafunzi wa bweni 

pamoja na kutoa ruzuku kwa kila mwanafunzi. Kwa upande wa wazazi serikali imesema wana 

wajibu wa kununua sare za shule na michezo, madaftari na kalamu, kugharimia chakula kwa 

wanafunzi wa kutwa, pamoja na matibabu ya watoto wao, kulipia nauli ya kwenda na kurudi 

shuleni, kununua magodoro, shuka na vifaa vya usafi kwa wanafunzi wa bweni.  

Kwa kuzingatia dhana ya elimu bila malipo Serikali ilijipanga upya kugharamia uendeshaji wa 

shule pasipo na michango kutoka kwa wazazi/walezi pamoja na jamii kwa ujumla. Ili kuziba 

pengo hilo Serikali imekuwa ikipeleka katika shule za msingi fedha za ruzuku ya uendeshaji wa 

shule (Captation Grants – CG) ya Shilingi elfu kumi (Shilingi 10,000/=) kwa mwaka kwa kila 

mwanafunzi. Kati ya fedha hizi (Tsh 10,000/=) kiasi cha Tsh 4,000/= (40%) hubaki wizarani 

kwa lengo la kununua vitabu vya kiada na kiasi cha Tsh 6,000/= (60%) hutumwa moja kwa moja 

shukleni kwa kila mwanafunzi kwa mwaka kwa kutumika kama ifuatavyo: Tsh 1800/= (30%) za 

vifaa vingine vya kufundishia visivyo vitabu; Tsh 1800/= (30%) za ukarabati wa miundombinu 

ya shule; Tsh 1200/= (20%) za uendeshaji wa mitihani endelezi; Tsh 600/= (10%) za uendeshaji 

wa michezo; na Tsh 600/= (10%) utawala.  
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2.2  Nadharia ya Mwajiri na Mwajiriwa 

Kwa kutumia nadharia ya “Mwajiri na Mwajiriwa” inaonekana kuwa kati ya Mwajiri (Principal) 

na Mwajiriwa (Agent) kuna pengo la taarifa (Klitgaard, 1988). Mwajiri hutoa maelekezo kwa 

Mwajiriwa ambaye ni mtekelezaji wa maelekezo. Nadharia hii inajaribu kutatua matatizo mawili 

ambayo yanaweza kutokea katika mahusiano kati ya Mwajiri na Mwajiriwa: kwanza, kwa kuwa 

kuna pengo kati ya taarifa alizonazo Mwajiri na Mwajiriwa, gharama kubwa Mwajiri anaingia 

kufahamu nini Mwajiriwa anafanya kila wakati. Pili, Mwajiri na Mwajiriwa wana mitazamo 

tofauti juu ya hatari ya kutotekeleza wajibu, na hivyo Mwajiriwa anaweza kufanya kazi kwa 

kuangalia maslahi yake binafsi (Eisenhardt, 1989). Tatizo hapa ni kwamba Mwajiriwa hatotenda 

kazi kulingana na maslahi ya Mwajiri wake au umma na badala yake  anaweza kutumikia 

maslahi yake binafsi.  Tafiti zinaonesha kuwa kuna tatizo la uvujaji wa fedha za ruzuku katika 

ngazi ya shule; fedha hazitumiki vizuri katika ngazi ya shule (Sundet, 2004) kama 

ilivyonukuliwa katika Mzee et al. (2018c).  
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SURA YA TATU 

3.0  MBINU ZA UFUATILIAJI 

3.1  Eneo la ufuatiliaji  

Ufuatiliaji wa matumizi ya fedha za ruzuku za elimu ya msingi ulifanyika katika shule za msingi 

takriban kumi (10) katika kila wilaya nchi nzima katika kipindi cha mwezi Agosti na Septemba 

2019. Jumla ya shule 971 sawa na asilimia 5.6 ya shule za msingi za umma 17,357 zilizopo 

nchini zilifikiwa na ufuatiliaji huu. 

 

3.2  Namna ya kupata sampuli. 

Katika ufuatiliaji wa matumizi ya fedha za ruzuku kwa shule za msingi, sampuli wakilishi 

zilipatikana kwa usampulishaji nasibu (random sampling) kwa wananchi na wanafunzi 

waliohojiwa. Shule kumi kila wilaya zilichaguliwa kwa kutumia mpangilio maalum. Aidha, 

wahojiwa walipatikana kwa kutumia usampulishaji lengwa (purposive sampling) kwa kuzingatia 

nafasi zao za kazi na majukumu yao kuhusu matumizi ya fedha za Ruzuku ya uendeshaji. 

Utaratibu huu ulitumika kuwapata Walimu wakuu, Wajumbe wa Kamati za Shule, Afisa Elimu 

Msingi na Mweka Hazina wa Halmashauri. 

 

3.3  Upatikanaji wa data  

Ufuatiliaji huu ulianza kwa kufanya kikao cha awali (entry meeting) na uongozi wa Halmashauri 

kwa lengo la kueleza nia na sababu za ufuatiliaji pamoja na kupata mtazamo wao kuhusu 

changamoto wanazokutana nazo katika kusimamia fedha za ruzuku kwa shule za msingi. 

Ufuatiliaji wa fedha hizo zinazotolewa na Serikali katika shule za msingi ulitumia njia/mbinu 

mbalimbali kwa kila wilaya kupata data za msingi (Primary data) na za upili (Secondary data), 

ambazo zilikusanywa na kuchambuliwa. 

3.3.1 Data msingi  

Data za msingi zilipatikana kwa kufanya mahojiano na wadau pamoja na kutembelea shule 10 za 

mjini na pembezoni mwa kila wilaya hapa nchini.  
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Hojaji: wafuatiliaji walitumia hojaji kama nyezo ya kupata data: Hojaji ilitumika kwa 

wanafunzi, walimu na wazazi/wajumbe wa kamati za shule ili kupima uelewa na ushiriki wao 

katika kusimamia matumizi ya fedha hizo.  

Kutembelea maeneo ya shule za Msingi: kazi zilizofanyika katika shule za msingi 10 katika 

kila wilaya zilikaguliwa - mfano, ukarabati, pia kuangalia uzingatiaji wa sheria katika matumizi 

ya fedha za ruzuku, ikiwa ni pamoja na ukaguzi wa matumizi ya fedha za ukarabati, ununuzi wa 

vifaa, utawala, mitihani, michezo kama umefuata viwango vilivyoelekezwa kwenye mwongozo 

wa fedha za ruzuku na taratibu za ununuzi, na idadi ya wanafunzi walioko shuleni. Nyaraka 

mbalimbali zilikaguliwa ili kubaini tija ya ruzuku kwa wanafunzi. Nyaraka hizi ni pamoja na 

fomu za vidadisi bei (Quotation) kwa ajili ya ununuzi wa vifaa vya kufundishia na ukarabati, 

mikataba, hati za mapokezi ya vifaa (Delivery Notes), vitabu vya stoo (Store Ledger) vya shule 

na nyaraka za kutoa vifaa (issue vouchers), mihutasari ya kamati ya shule, hati za malipo 

(payment voucher) zilikaguliwa kwa kutumia fomu maalum (checklist).  

 

Usaili: usaili ulifanyika kwa waalimu wa shule zilizokaguliwa, Kamati za Shule, Maafisa Elimu 

Kata kwenye Kata ambako shule zipo, Afisa Elimu (W), Mweka Hazina wa Halmashauri, 

Maafisa Elimu Vifaa na Taaluma (SLO), Mhasibu wa Elimu, na Mkurugenzi wa Halmashauri 

kuhusu fedha za ruzuku zilizotumwa kuanzia mwezi Januari, 2019 hadi Juni, 2019 na namna 

zilivyotumika. 

 

3.3.2 Data za upili  

Katika ufuatiliaji huu nyaraka zifuatazo zilipitiwa: taarifa za benki (Bank statement) za akaunti 

za shule za msingi 10; barua za Walimu wakuu kwa Afisa Elimu Wilaya kukiri mapokezi ya 

fedha za ruzuku; idadi ya wanafunzi waliosajiliwa katika shule 10 kwa mujibu wa mfumo na 

mwongozo unavyoelekeza; mihtasari ya vikao vilivyoidhinisha matumizi ya fedha kwa shule 

husika; nyaraka za matumizi/malipo ya fedha za ruzuku (muhtasari wa kutolea fedha pamoja na 

hati za malipo); taarifa za matumizi ya fedha za ruzuku zilizowasilishwa kwa Afisa Elimu 

Wilaya (stakabadhi ya ununuzi wa vifaa/nyaraka za ununuzi); mwongozo wa matumizi ya fedha 

za ruzuku ya uendeshaji  kwa  shule za  msingi na nyaraka muhimu zinazohusu fedha za ruzuku.  
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SURA YA NNE 

4.0  MATOKEO NA MJADALA 

Sura hii inajumuisha matokeo yaliyopatikana katika ufuatiliaji huu pamoja na mjadala wake 

kulingana na madhumuni ya ufuatiliaji. 

 

4.1  Matumizi ya fedha za ruzuku  

4.1.1 Upokeaji wa fedha pungufu za ruzuku 

Matokeo ya ufuatiliaji yanaonesha kuwa katika kipindi cha mwezi Januari 2019 hadi Juni 2019 

shule za msingi 960 (5.53% ya shule za msingi 17,357) zilipokea jumla ya Shilingi 

2,415,476,564.20 badala ya Shilingi 3,011,510,687.18. Kiasi hiki ni pungufu ya shilingi 

599,970,024.11 ambazo hazikufika katika shule hizo. Kila mwanafunzi aliyeripotiwa kwenye 

mfumo wa TSM alipaswa kupata shilingi 500.00 kila mwezi.  

Aidha, imebainika kuwa baadhi ya shule zilitumiwa fedha chache au nyingi kulinganisha na 

idadi ya wanafunzi. Mfano shule za msingi 67 katika wilaya ya Lindi zilipokea fedha pungufu 

kwa shilingi 46,730,673.23 na shule za msingi 50 ziliongezewa shilingi 38,495,074.60 kuanzia 

Desemba 2018 hadi Juni 2019. Katika wilaya ya Kilombero, mwezi machi 2019, shule ya msingi 

Mkangawalo yenye wanafunzi 542 ilipokea kiasi cha shilingi 126,000.00, shule ya msingi 

Itongoa yenye wanafunzi 1069 ilipokea kiasi cha shilingi 534,500.00 na shule ya msingi vigaeni 

yenye wanafunzi 726 ilipokea kiasi cha shilingi 280,000 sawa na shilingi 232.47, shilingi 500.00 

na shilingi 385.67 kwa kila mwanafunzi mtawalia. Katika shule ya Harugushay iliyopo Kata ya 

Gendabi wilaya ya Hanang ilibainika kupata fedha kutoka hazina kwa kuchelewa kwa miezi 

mitatu (ilikuwa inapata fedha za Ruzuku za miezi mitatu iliyopita). 

 

4.1.2 Fedha za michezo (asilimia 10) 

Matokeo ya ufuatiliaji yanaonesha kuwa Halmashauri zilifanya matumizi kwa kuzingatia 

maelekezo ya Katibu Mkuu OR- TAMISEMI. Maelezo ya Mwongozo ni kwamba kila shule ya 

msingi ingepokea shilingi 6000.00 kwa kila mwanafunzi kwa mwaka. Aidha asilimia 10 (shilingi 

600.00) ya fedha hizo ni za michezo na zitumike kwa ajili ya ununuzi wa vifaa vya michezo na 

kugharamia uendeshaji wa michezo katika ngazi za Shule, Kata, Halmashauri, Mkoa, Kanda na 

Taifa.  
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Aidha, kwa mujibu wa maelekezo, kila shule ya msingi ilipaswa kutenga shilingi 1000.00 kwa 

kila mwanafunzi kwa mwaka ambayo yalitajwa kutoa mwanya wa matumizi ya fedha yasiyo 

sahihi. Maelekezo haya hayatekelezeki na huwalazimu Walimu Wakuu kutoa fedha katika 

vifungu vingine ili kuweza kupata kiwango hicho. Imebainika kuwa muongozo haujafafanua 

mgawanyo kwa kila ngazi na pia kama fedha imeshaingia kwenye akaunti ya shule ni utaratibu 

upi utatumika kurejesha kwa kila ngazi kiwango kinachotakiwa na marejesho ya matumizi ya 

fedha hizi yatafanyikaje.  

Vilevile, imebainika kuwa fedha za michezo zilitumika zaidi katika kulipana posho, kwa mfano, 

shule za msingi wilaya ya Lindi zilichanga shilingi 18,463,660.00 kwa ajili ya uendeshaji wa 

michezo ya UMITASHUMTA ngazi ya Wilaya na Mkoa. Shilingi 8,300,000.00 zilitumika 

kuendesha mashindano ngazi ya wilaya na shilingi 10,000,000.00 zilipelekwa katika Ofisi ya 

Katibu Tawala Mkoa wa Lindi kwa ajili ya kuendesha michezo hiyo ngazi ya Mkoa. Hata hivyo, 

asilimia 54 ya fedha (shilingi 4,500,000.00) za ngazi ya wilaya zilitumika kulipa posho za 

Watendaji wa Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji Wilaya hususani Idara ya Elimu na kiasi 

kilichobaki (shilingi 3,800,000.00) kilitumika kugharamia usafiri na chakula cha wanafunzi.  

Matokeo ya ufuatiliaji yalibainisha kuwa hakukuwepo uzingatiaji wa taratibu za fedha katika 

kuomba fedha za matumizi, kupata idhini, na kufanya marejesho. Mfano kwa fedha 

zilizopelekwa katika ngazi ya kata kwa ajili ya maendeleo ya michezo, alizopewa Afisa Elimu 

wa Kata kwa jina lake binafsi, hazikufanyiwa marejesho yoyote. Aidha fedha ambazo 

ziliingizwa katika akaunti ya Mkurugenzi au ya RAS kwa ajili ya kuchangia mitihani au michezo 

shule husika haikupewa stakabadhi kutoka ofisi husika kukiri mapokezi ya fedha hizo. Hali hii 

inashabihiana na matokeo ya hojaji (questionnaire) ambapo 61.9% (n = 601, N = 971) walisema 

muongozo haukufuatwa katika matumizi ya fedha za michezo. 

Matokeo ya ufuatiliaji yalibainisha pia kuwa fedha za michezo ziliwekwa katika akaunti 

mbalimbali, hali inayoweza kusababisha kutumika vibaya kwa fedha hizo. Kwa mfano kwa 

Halmashauri ya Moshi fedha hizi ziliwekwa katika akaunti ya “Mawenzi Teachers Resouces 

center” ambapo akaunti hii kimsingi haihusiani kabisa na matumizi ya fedha hizi. Hali kama hii 

ilionekana pia katika Wilaya ya Ngorongoro ambapo fedha za michezo ziliwasilishwa 

Halmashauri ya Wilaya kupitia “Miscellaneous Account”. 
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4.1.3 Kutozingatiwa kwa taratibu za manunuzi 

Matokeo ya ufuatiliaji yalionesha kukiukwa kwa taratibu za manunuzi kwa namna mbalimbali: 

kwanza, matokeo yalionesha kuwepo kwa hati za malipo zisizo na viambatisho muhimu kama 

vile madokezo na mihtasari ya vikao vilivyoidhinisha malipo husika. Matumizi mengi ya fedha 

za ‘Capitation’ yalioneka kufanywa bila kuwepo kwa uthibitisho wa matumizi hayo. Kwa mfano, 

malipo ya posho mbalimbali za walimu yalifanyika bila ya kuwepo kwa stakabadhi au  ‘paylist’ 

za kuthibitisha kupokea fedha hizo. 

Pili, baadhi ya shule hazikuweka kumbukumbu za manunuzi hivyo kujenga mazingira ya uwepo 

wa ufujaji au uvujaji wa fedha za umma. Kwa mfano, katika wilaya ya Mkuranga mkoa wa 

Pwani ilibainika sehemu kubwa ya vifaa vilivyonunuliwa katika shule za msingi 12 

havikuingizwa kwenye ‘store-ledger’. Katika shule ya msingi Hoyoyo mwisho wa kujaza ‘store-

ledger’ ya vifaa kama peni, penseli vifutio ilikuwa ni mwaka 2017. Katika shule ya msingi 

Mkuranga vilikuwepo vifaa vilivyonunuliwa mwezi Aprili, 2019 na kuonekana katika ‘store-

ledger’ lakini katika mihutasari ya kupitisha ununuzi wa vifaa, vifaa hivyo havikuwepo 

zikiwemo shajala.  

Tatu, katika baadhi ya shule matumizi ya fedha yalifanyika kwa kuingiza fedha katika akaunti za 

Walimu ambao ni wahasibu na wao kufanya manunuzi kwa wazabuni. Hii ni kinyume na 

Memoranda ya fedha za Serikali za Mitaa zinazoelekeza manunuzi kufanyika kwa kulipa fedha 

kwa mzabuni baada ya kupokelewa kwa bidhaa. Kwa mfano, katika shule ya msingi 

Rubambangwe wilayani Chato, fedha zilitolewa kutoka kwenye akaunti ya shule kwenda 

kwenye akaunti za walimu wawili (2) kwa nyakati tofauti. Katika shule ya msingi Kawawa 

wilayani Kilwa mkoa wa Lindi shilingi 1,562,252.96 zilihamishiwa kwenye akaunti ya mwalimu 

kwa ajili ya kumlipa mzabuni. Hali hii pia ilionekana katika mkoa wa Lindi ambapo matumizi ya 

fedha za ‘capitation’ katika shule tisa (9) kati ya 10 zilizokaguliwa kwa nyakati mbalimbali 

yamekuwa yakifanyika kwa kuingiza fedha katika akaunti za walimu ambao ni wahasibu na wao 

kufanya manunuzi kwa wazabuni. 
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4.1.4 Matumizi nje ya mpango 

Matokeo ya ufuatiliaji yalionesha kuwepo kwa matumizi ya fedha za ruzuku nje ya mpango. 

Fedha zilizotengwa kwa ajili ya kutekeleza mradi zilitumika katika matumizi mengine tofauti na 

ilivyoelekezwa na pia matarajio (matumizi yalibadilishwa bila kufuata utaratibu). Mfano, Shule 

ya Msingi ya Kihanga katika wilaya Kyerwa mkoa wa Kagera ilinunua chakula kwa ajili ya 

wanafunzi kwa shilingi 1,206,000.00 na kwamba shilingi 1,068,150.00 hazikuwa na hati za 

malipo ingawa zilitolewa katika akaunti ya shule. Shule ya Msingi Kitoma katika wilaya Kyerwa 

mkoa wa Kagera ilinunua mafuta kwa ajili ya pikipiki ya Afisa Elimu Kata yenye thamani ya 

Shilingi 122,964.71. Shule ya msingi Masaika mkoa wa Tanga, shilingi 44,800.00 ilitengwa kwa 

ajili ya kununua mpira wa wasichana na fedha hiyo kutolewa Benki, lakini ikafanya manunuzi ya 

mbegu za mahindi.  Katika wilaya ya Ngara mkoa wa Kagera baadhi ya bidhaa zilinunuliwa kwa 

bei ya juu kuliko bei halisi ya soko, mfano “Flip chart” ilinunuliwa kwa shilingi 15,000.00 

badala ya shilingi 10,000.00 ilivyokuwa inauzwa kwenye maduka.  

 

4.1.5 Ucheleweshaji wa matumizi ya fedha  

Matokeo ya ufuatiliaji yalionesha kuwa 74.5% (n = 723, N= 971) ya waliohojiwa katika shule 

zilizofuatiliwa walisema kuwa uchache wa fedha unachangia sana ucheleweshaji wa matumizi 

ya fedha zilizoingia na kusababisha kushindwa kufikia malengo. Hii yaweza kuwa ni sababu ya 

shule za msingi kutozingatia miongozo ya matumizi ya fedha hizi.  

jedwali 1: Mwitikio kuhusu uchelewashaji wa fedha na mwongozo wa matumizi (n = 971) 

SWALI NDIYO HAPANA 

IDADI % IDADI % 

Je uchelewashaji wa fedha unachangia kutofikiwa kwa malengo? 723 74.5 248 25.5 

Je muongozo wa matumizi kwa asilimia ulifuatwa katika ukarabati? 501 51.6 470 48.4 

WASTANI 612 63.0 359 37.0 

Hii inashabihiana na majibu ya asilimia 48.4 ya wahojiwa kuwa miongozo haikufuatwa katika 

ukarabati. 

Matokeo yanabainisha kuwa shule zilichelewa kutumia fedha kwa sababu kuu zifuatazo:             

(i) fedha ni ndogo, hivyo walikuwa wanasubiri fedha iongezeke kwenye akaunti ili kukidhi hitaji 

la matumizi; (ii) huduma za kibenki kuwa mbali, ili kupunguza gharama za usafiri na posho 
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walilazimika kuchelewa kwenda kutoa fedha benki; (iii) Kamati za shule zilikaa mara chache 

(kwa mjibu wa takwimu, wastani mara 3 kwa kpindi cha miezi 6); (iv) mafundi walichelewa 

kukamilisha kazi kwa mujibu wa mkataba; (v) Maafisa Elimu Taaluma ambao ndiyo 

waidhinishaji wa hundi walitumia muda mrefu kuidhinisha hundi za matumizi; (vi) mfumo wa 

(FASS - Facility Financial Accounting and Reporting System) kutoka TAMISEMI ulikuwa 

unachelewa kusoma taarifa za fedha ambazo zilipelekwa mashuleni hivyo fedha kuchelewa 

kufika kwa wakati; na (vii) baadhi ya shule zilitumia fedha bila kuwa na mpango kazi au bajeti 

iliyoidhinishwa na Kamati za Shule ili kuzingatia mahitaji halisi ya shule kwani kilichofanyika 

ni Mkuu wa Shule kuwasilisha mahitaji kwa Kamati ya Shule kila kamati inapofanikiwa kukaa 

ili kupata idhini ya kutumia fedha. 

Aidha, imebainika kwamba fedha ya ruzuku kwa baadhi ya mafungu mfano ukarabati iliendelea 

kukaa benki pasipo kufanyiwa matumizi kwa sababu haikukidhi mahitaji katika kutekeleza kazi 

za ukarabati zilizokusudiwa. Kutokana na hali hiyo, fedha ilikuwa ikiachwa mpaka ifikie 

kiwango kinachokidhi mahitaji. 

 

4.1.6 Thamani ya fedha kwa matumizi yaliyofanyika (value for money) 

Ufuatiliaji ulibaini kuwa fedha zinazopelekwa mashuleni zikitumiwa kama Mwongozo 

unavyoelekeza kwa asilimia fedha hizi ni kidogo sana. Baadhi ya shule zimejiwekea utaratibu wa 

kuzihifadhi hadi hapo zitakapotimia angalau kuweza kuanza kazi.  

(i) Ukarabati 

Pamoja na uchache wa fedha hizo baadhi ya shule zimekuwa zikifanya ukarabati au matumizi 

yasiyoendana na thamani ya fedha. Ukarabati uliofanywa na fedha za ruzuku unakuwa hafifu 

kiasi cha kukosa maana halisi ya ukarabati na kufanya kazi moja kurudiwa mara kwa mara. 

Mfano: Ukarabati uliofanyika katika shule za msingi Makole na Mnadani zilizopo mkoani 

Dodoma kwa kutumia fedha za ruzuku, unamapungufu kwa upande wa sakafu na mtaro wa maji 

machafu kwani tayari zimeanza kubomoka.  
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 Picha 1: Picha hapo juu zinaonesha sakafu na mtaro wa maji machafu iliyojengwa 

 chini ya viwango na zimeanza kubomoka. 

Kwa upande wa shule ya msingi Bwanga “A” wilaya Chato Mkoa wa Geita ubora hafifu wa kazi 

ya ukarabati wa madirisha ya vyumba vya madarasa, vifaa vilivyotumika (Wire mesh) katika 

ukarabati uliofanyika viko chini ya kiwango jambo lililosababisha waya hizo kupinda na hivyo 

kukosa ubora uliokusudiwa.  

 

 

 Picha 2: Picha hapo juu ikionesha ubora hafifu wa vifaa vilivyotumika (Wire mesh) 

 kwa kazi ya ukarabati wa madirisha ya vyumba vya madarasa katika shule ya msingi 

 Bwanga “A”. 
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Katika Shule ya Msingi Mbano mkoani Kigoma kuna ukarabati wa mlango wa choo ambao 

umetengenezwa kwa kiwango cha chini. Mlango huo umetengenezwa kwa thamani ya shilingi 

Elfu hamsini (50,000/=) 

 

 Picha 3: Picha hapo juu ikionesha mlango wa choo katika Shule ya Msingi Mbano 

 ambao haustahili kuwekwa chooni na pia hauendani na thamani ya fedha  iliyotumika. 

 

(ii) Manunuzi 

Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 (The Public Procurement Regulations, 2013) 

Kanuni ya 15 inafafanua kuwa taarifa za mchakato wote wa Manunuzi zirekodiwe zikiwa na 

taarifa zifuatazo: Kwanza, Majina na anuani za wazabuni waliomba zabuni. Pili, Muhtasari wa 

namna tathimini ya kumpata mzabuni ilivyofanyika. Tatu, Majina ya wazabuni walioshinda na 

walioshindwa. Pia, Katika Kanuni ya 76 inafafanua kwamba mbinu za uteuzi ziwe za ushindani. 

  

Matokeo ya ufuatiliaji yalionesha kuwa asilimia 53 ya waliohojiwa walisema kuwa uzingatiaji 

wa taratibu za manunuzi ulikuwa wa wastani huku asilimia 17.2 wakisema kuwa ulikuwa dhaifu. 

Manunuzi ya vifaa yalifanywa bila kutumia quotation au kwa kutumia quotation moja tu. Kwa 

mfano, katika Shule ya Msingi Hoyoyo, vilinunuliwa vifaa vya ukarabati bila kujaza quotation. 

Pia katika shule ya msingi Kiparang’anda zilitolewa shilingi 250,000/= mwezi Aprili, 2019 kwa 
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ajili kununua vifa vya ukarabati lakini hakukuwa na quotation zozote zilizojazwa na wazabuni 

wa vifaa hivyo. Pia, yapo manunuzi yaliyofanywa ambayo ni zaidi ya shilingi laki tano lakini 

hakukuwa na matangazo ya zabuni yaliyofanywa. 

 

Aidha, katika baadhi ya shule yalifanyika manunuzi na ukarabati mbalimbali pasipo kupitishwa 

na kamati za shule. Wakati mwingine sahihi za wajumbe wa Kamati za Shule zilighushiwa na 

kutoa fedha. Mfano katika shule ya msingi Mwandege (Mkuranga - Pwani), muhtasari 

uliotumika kutoa fedha kwa miezi yote sita ya Januari mpaka Juni, 2019 ni mmoja yaani 

wamekuwa wakihuisha tarehe tu kila wanapotaka kutoa hela na hivyo kutoshirikisha kamati ya 

shule kinyume na maelekezo ya matumizi ya fedha hizo. Vile vile katika Shule ya Msingi 

Vikindu ambapo mhutasari wa tarehe 27/02/2019 na mhutasari wa tarehe 15/03/2019 imewekwa 

kama ‘formalities’ tu kwani imetolewa ‘copy’ na kutumika mara mbili suala ambalo linaonesha 

kamati kutokaa vikao vya kuidhinisha malipo ya fedha.  Hivyo huu unaweza kuwa mwanya wa 

manunuzi hewa na ubadhirifu. Kuna changamoto pia Walimu Wakuu kuelekezwa kufanya 

manunuzi kwa wazabuni walioteuliwa na Halmashauri ambao bei zao zipo juu ukilinganisha na 

bei za wauzaji/watoa huduma wengine, mfano katika Halmashauri ya wilaya Sumbawanga.  

 

Ilibainika pia kuwa baaadhi ya manunuzi mengine ya huduma/vifaa hayakufanyiwa ushindani, 

mfano ni katika shule ya msingi Vikindu Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga mkoa wa Pwani. 

Huko yalifanyika malipo kwa ajili ya huduma ya mitihani kiasi cha shilingi 771,000.00 kupitia 

muhtasari wa tarehe 11/06/2019 kwa ‘PV’ No. 2019-000129 ambayo yalilipwa kwa mzabuni 

ambapo quotation ipo moja tu kinyume na utarartibu. Aidha, katika Shule ya msingi Mwandege 

kupitia muhtasari wa tarehe 19/02/2019 walinunua na kumlipa mzabuni huyo huyo kwa ‘PV’ 

No. 2019-000039 baada ya kununua vifaa vya kufundishia kiasi cha shilingi 902,500.00, lakini 

quotation iliyojazwa ni ya mzabuni mmoja moja tu kinyume na sheria ya manunuzi ya umma. 

Pia, kupitia muhtasari wa tarehe 17/01/2019 walipata huduma ya mitihani kutoka kwa mzabuni 

huyohuyo ambaye aliipwa kiasi cha shilingi 857,650.00 bila kushindanishwa. Aidha fundi 

mmoja alilipwa kiasi cha shilingi 400,000.00 kwa kazi ya kukarabati madawati 80, lakini hakuna 

‘quotation’ yoyote iliyojazwa kupitia muhtasari wa tarehe 03/01/2019. 

Katika baadhi ya shule wajumbe wa Kamati za Shule walipewa kazi ya uzabuni shuleni, na 

wakati huo huo wakishiriki vikao vya kupitisha malipo yao wenyewe na hatimaye kulipwa 
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malipo hayo. Mfano mjumbe wa Kamati ya Shule Msingi Mkuranga mkoa wa Pwani mnamo 

mwezi wa Februari 2019 alipewa na kulipwa kazi ya kusambaza vifaa vya ukarabati wa 

mabomba ya maji kwa awamu tatu na wala hakuna ‘quotation’ zozote zilizojazwa za 

kushindanisha wazabuni kinyume na utaratibu.  

 

Ufuatiliaji ulibaini kuwepo malipo mbalimbali ya vifaa vya kufundishia na vya ukarabati 

ambavyo havikuwa na risiti yoyoye, hali inayotia shaka ya kuwepo ufujaji na ubadhirifu. Kwa 

mfano, Shule ya Msingi ya Mkuranga katika mkoa wa Pwani walinunua vifaa vya ukarabati 

(mabati geji 28 na kofia) mwezi Juni 2019, lakini hakukuwepo risiti ya kuthibitisha manunuzi ya 

vifaa hivyo. Pia katika Shule ya Msingi Mwanambaya Mkuranga Mkoa wa Pwani walilipa 

shilingi 200,000.00 kununua vifaa vya utawala ikiwemo vifaa vya afya tarehe 14/05/2019, lakini 

hakukuwepo risiti zinazoonesha manunuzi hayo hali inayotia shaka ya kuwepo udanganyifu. 

 

4.2  Ushiriki wa wadau katika usimamizi wa fedha za ruzuku 

4.2.1 Uelewa wa kamati ya shule, walimu na wazazi  

Matokeo ya ufuatiliaji yalionesha kuwa asilimia 9.8 ya wadau (kamati za shule na walimu) 

walikuwa na uelewa mdogo wa mwongozo na usimamizi wa fedha za ruzuku (Jedwali 3).  

Jedwali 2: Uelewa wa fedha na mwongozo wa matumizi (n = 971) 

SWALI UELEWA UELEWA WA WASTANI UELEWA WA CHINI 

IDADI % IDADI % IDADI % 

Kamati za Shule 254 26.1 593 61.1 124 12.8 

Walimu 481 49.5 423 43.6 67 6.9 
WASTANI 368 37.9 508 52.3 95 9. 8 

 

Aidha, uelewa mdogo ulionekana zaidi kwa Kamati za Shule (asilimia 12.8) ikilinganishwa na 

walimu (asilimia 6.9). Ufuatiliaji umebaini walimu hawana ufahamu juu ya muda ambapo 

Serikali inatuma fedha shuleni, kiasi ambacho shule inapokea na hata mwongozo wa matumizi 

hawaufahamu. Mwalimu Mkuu na Mwalimu wa ugavi ndio wenye ufahamu wa lini fedha 

zimeingia, kiasi na mwongozo wa matumizi. Walimu wakuu katika shule za msingi ambao ndiyo 

wanaosimamia fedha za ruzuku, hawana elimu kuhusiana na uhasibu na manunuzi. Aidha 

Walimu wanaoshughulika na masuala ya uhasibu shuleni na watunza stoo, wamekuwa hawana 
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uelewa wa masuala wanayoyasimamia hivyo imekuwa inawapa ugumu sana kutekeleza 

majukumu yao na kutimiza wajibu ipasavyo. 

Kwa upande wa Kamati ya Shule, kuwa na uelewa mdogo kunaweza kusababisha wajumbe 

kuidhinisha matumizi ya shule bila kujua wanachoidhinisha na wakati mwingine kutoona 

umuhimu wa kuhudhuria vikao vya kuidhinisha matumizi ya fedha hizi. Imebainika kuwa kuna 

baadhi ya Wajumbe wa Kamati ambao si wahudhuriaji wa vikao vya shule vinavyoitishwa. 

Sababu ya kutohudhuria inatajwa kuwa ni kubanwa na majukumu na vikao kutokuwa na posho. 

Kutohudhuria vikao kunasababisha Walimu Wakuu wasio waadilifu na Wenyeviti wa Kamati 

kupitisha malipo ambayo wana manufaa nayo binafsi. 

Kwa makundi mengine, wazazi/wananchi na wanafunzi walikuwa na uelewa mdogo kuhusu 

fedha za ruzuku. Wazazi/wananchi walikuwa na ufahamu mdogo wa wananchi kuhusiana na 

fedha za ruzuku mashuleni. Hii imesababisha wananchi kutojihusisha na masuala ya maendeleo 

ya shule kwa kufahamu kuwa kila kitu ni bure. Hali hii imetokana na Kamati za Shule, Walimu 

Wakuu na Halmashauri kutotoa elimu kwa wananchi kuhusu fedha hizi. Kwa upande mwingine, 

kutokana na dhana hiyo ya elimu bure wananchi wanahamasika kupeleka watoto shule. Kwa 

upande wa wanafunzi, wote hawakufahamu fedha za ruzuku.  

 

4.2.2 Ufuatiliaji na usimamizi hafifu wa Halmashauri  

Mwongozo wa matumizi ya fedha za ruzuku ya uendeshaji (Capitation Grants) kwa shule za 

msingi za Serikali kufuatia uamuzi wa Serikali kutekeleza elimu bila malipo, kipengele cha 3.0 

cha mwongozo wa matumizi ya fedha za ruzuku kinabainisha wajibu wa mamlaka za Serikali za 

mitaa na Kamati za shule. Miongoni mwa wajibu wa Serikali za mitaa kuwa ni kukagua 

matumizi ya fedha za ruzuku ya uendeshaji zinazotolewa na kuandaa taarifa ya matumizi na 

mapokezi ya fedha kutoka shuleni. Kipengele 3.2 C kinaelekeza kuundwa kwa kamati ndogo ya 

ununuzi. 

 

Matokeo yalionesha kuwa hakukuwa na mwongozo wa mgawanyo wa madaraka kati ya Walimu 

wakuu, walimu wanaosimamia fedha na walimu wanaosimamia manunuzi mashuleni. 

Kutokuwepo kwa mwongozo katika kutimiza majukumu kunapunguza uwajibikaji kwa 

wahusika wakuu (mwalimu mkuu, mhasibu, manunuzi, n.k) katika mnyororo mzima wa 

matumizi ya fedha ya capitation, na kusababisha mwanya wa rushwa kwa mtu kujimilikisha 
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majukumu yote katika matumizi na usimamizi wa fedha za capitation. Aidha, kwenye shule zote 

hakukuwa na kamati ndogo za ununuzi zilizoundwa kwa ajili ya kutekeleza shughuli za ununuzi 

kama mwongozo unavyotaka badala yake manunuzi yalikuwa yanafanywa na Mwalimu Mkuu 

peke yake.  

Vile vile, baadhi ya shule hazikuwa na mbao za matangazo na zilizokuwa nazo hazikutumika 

kutoa taarifa za fedha za capitation. Hali hii imesababisha kuwepo kwa ushirikishwaji mdogo na 

usiri katika mapato na matumizi ya fedha ya capitation: Taarifa za mapokezi ya fedha za ruzuku 

(Capitation) kutotolewa kwa taarifa kwa wananchi kupitia mbao za matangazo. Katika baadhi ya 

shule kutokubandika mapato na matumizi ya fedha za capitation kwenye mbao za shule badala 

yake zinabandika ndani ya ofisi ya Mwalimu Mkuu au ofisi za walimu. Hali hii ya kutokuwepo 

kwa uwazi kumesababisha baadhi ya Walimu Wakuu kuandaa matumizi bila kuwashirikisha 

walimu wengine na kupeleka moja kwa moja kwa Kamati ili kuidhinisha matumizi. 

 

4.3  Mianya ya rushwa  

Matokeo ya ufuatiliaji huu yalionesha kuwepo mianya kadhaa katika mchakato mzima wa ulipaji 

na matumizi ya fedha za ruzuku. Mianya imebainika katika uandaaji mpango wa matumizi ya 

fedha, uandaaji matumizi, ushirikishwaji wa walimu, vikao vya kamati za shule, na katika 

matumizi ya fedha za ruzuku. 

 

Kuna shule za msingi hazikuwa na mpango wa matumizi ya fedha. Hali hii inaweka uwezekano 

wa kufanyika matumizi ambayo sio ya lazima na kuacha matumizi ambayo ni ya lazima kwa 

kipindi husika. 

Katika uandaaji wa matumizi, matokeo yanaonesha kutokuwepo mgawanyo wa majukumu 

ambapo kazi moja kufanywa na mtu mmoja (No check and balance). Imebainika kuwa kazi za 

manunuzi, kupokea vifaa, kukagua kazi, kuingizwa kwenye stoo leja zilikuwa zinafanywa na 

walimu wa manunuzi kwa kushirikiana na walimu wakuu. Aidha mtu wa stoo ndiye 

aliyethibitisha ubora na kiasi kilichopokelewa. 

Katika baadhi ya shule kulionekana ushirikishwaji mdogo wa walimu kutokana na kutokuwepo 

uwazi katika matumizi ya fedha. Waliokuwa wanajua matumizi ni Mwalimu Mkuu na Mhasibu 

pekee. Pia taarifa za mapato na matumizi hazikuwekwa kwenye mbao za matangazo, ingawa 

taarifa zilikuwa zikiandikwa na kupelekwa kwa Maafisa Elimu kupitia  Maafisa Elimu Kata. 
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Mwanya mwingine ni Wajumbe wa Kamati za Shule kutohudhuria vikao vya Kamati za Shule 

bila sababu maalum na kusababisha manunuzi mbalimbali kupitishwa wakiwa hawapo kwenye 

kamati na kuleta malalamiko juu ya matumizi yaliyofanyika. Katika baadhi ya shule kulibainika 

kuwepo usiri katika uteuzi wa mzabuni wa ununuzi wa vifaa vya shule. Mzabuni alitafutwa na 

Mwalimu Mkuu peke yake. Kamati za Shule hazikuhusishwa kumpitisha mzabuni wa manunuzi 

ya vifaa zaidi ya kuona vifaa bila kumfahamu mzabuni aliyeviwasilisha. 

Matumizi yasiyo sahihi ya leja ya stoo yalibainika katika baadhi ya shule ambapo vifaa 

vilinunuliwa na havikuingizwa kwenye leja au kutoonekana kutoka stoo wakati vilishatumika. 

Mfano katika shule za Ukwamani, Makuyu, Luhwaji na Msingisi katika wilaya ya Gairo 

zilinunua vifaa pasipo kuviingiza katika leja ya stoo. Shule zote za msingi zilizopitiwa na 

ufuatiliaji huu hazikuwa na kamati za mapokezi ya vifaa vilivyonunuliwa na kusababisha uwepo 

wa mianya ya rushwa kwa watumishi na wafanyabiashara wasiyo waminifu. 

Uzingatiaji mdogo katika matumizi ya fedha za elimu. Hali hii inathibitishwa na matumizi ya 

Mzabuni mmoja kwa shule zote za eneo moja, mfano katika Halmashauri ya Wilaya ya Kyela. 

Huu unaweza kuwa mwanya wa rushwa hasa yanapokuwepo maelekezo ya kumtumia Mzabuni 

husika.  

 

4.4  Changamoto katika matumizi 

Katika ufuatiliaji huu, ilibainika changamoto ya wanafunzi wa darasa la awali kutoingizwa 

kwenye mpango wa ruzuku wakati katika uhalisia wanafunzi hao wanahudumiwa na fedha ya 

ruzuku (CG). Hivyo, fedha ya ruzuku inaonekana kutotosheleza kwa kuwa inahudumia 

wanafunzi wengi kuliko idadi halisi ya wanafunzi. 
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SURA YA TANO 

5.0  MAPENDEKEZO NA HITIMISHO 

5.1  Mapendekezo 

TAKUKURU ilitoa mapendekezo ya kuboresha mfumo wa utoaji ruzuku pamoja na usimamizi 

wa matumizi ya fedha hizi pindi zifikapo mashuleni kama inavyoainishwa hapa chini. 

Na Eneo Tatizo/Mwanya Mapendekezo 

1. Matumizi 

ya fedha za 

ruzuku 

Kutokuwepo kwa kiwango sawia 

cha mgawanyo wa fedha za 

ruzuku kulingana na idadi ya 

wanafunzi waliosajiliwa. 

TAMISEMI kupitia HAZINA iweke 

wazi utaratibu unaopaswa kutumika ili 

kuleta usawa wa mgawanyo wa fedha 

kulingana na idadi ya wanafunzi 

waliosajiliwa. 

Fedha za ruzuku kutotosheleza 

mahitaji yote yanayowekwa. 

TAMISEMI ifanye tathimini upya 

kuhusiana na viwango vya sasa ili 

kuona uwezekano wa kuongeza fedha 

hizi kwa kila mwanafunzi, na 

ikiwezekana kujumuisha watoto wa 

madarasa ya awali. 

Kutozingatiwa kwa taratibu za 

manunuzi (Kutotumia hati 

msako, kutotangazwa kwa 

zabuni na baadhi ya wajumbe wa 

kamati kuwa wazabuni na 

kushiriki kwenye vikao vya 

maamuzi). 

Manunuzi yote yafanyike kwa 

kuzingatia Sheria ya Manunuzi ya 

Umma ya mwaka 2011 na Kanuni zake 

za mwaka 2013 

 

Kutokuwepo kwa matumizi 

sahihi ya store-ledger kwa vifaa 

vinavyonunuliwa na kutolewa 

kwa ajili ya matumizi 

mbalimbali.  

Walimu wa store wahakikishe 

wanarekodi katika store ledger vifaaa 

vyote vinavyonunuliwa na vinavyotoka 

kwa lengo la kuwa na kumbukumbu 

sahihi ya manunuzi na matumizi ya 

vifaa. 

Uwepo wa malipo mbalimbali ya 

vifaa yasiyo na risiti za 

kieletroniki (EFD Machine) hali 

inayotia shaka uhalali wa 

manunuzi hayo.  

Kamati za Shule zihakikishe zinafanya 

kazi na wazabuni waliosajiliwa na 

GPSA na kila manunuzi yanayofanyika 

yawe na risiti za kieletroniki. 

2. 

 

Ushiriki 

wa wadau 

Ukosefu wa mafunzo ya 

kitaalamu kwa Kamati za shule 

na waalimu kuhusu matumizi ya 

fedha za ruzuku. 

Ofisi za Wakurugenzi wa Halmashauri 

wa Miji/Wilaya/Manispaa zihakikishe 

zinazijengea uwezo Kamati za Shule 

pamoja na waalimu wanaohusika moja 

kwa moja na usimamizi wa matumizi 

ya fedha za CG ili kuleta ufanisi katika 

matumizi ya fedha hizi.  
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Kukosekana kwa uwazi katika 

matumizi ya fedha za ruzuku. 

Wakurugenzi wa Halmashauri za 

Miji/Wilaya/Manispaa wahakikishe 

wanawasimamia Walimu Wakuu wote 

kubandika kwenye mbao za 

matangazo, mapato na matumizi ya 

fedha kila mwezi. 

Uwepo wa maelekezo kutoka 

TAMISEMI yanayokinzana 

kuhusu fungu la michezo. 

TAMISEMI isimamie mwongozo wa 

shilingi 600.00 ambazo ni asilimia 10 

ya shilingi 6,000.00 ya michezo kwa 

mwaka kwa mwanafunzi badala ya 

shilingi 1000.00 kwa kila mwanafunzi 

kwa mwaka ambapo hulazimu shule 

kutumia sehemu ya fedha za mafungu 

mengine kwa michezo. 

 

5.2  Hitimisho 

Uamuzi wa Serikali wa kutoa elimu bila malipo kuanzia elimu ya awali hadi kidato cha nne ni 

wa kuungwa mkono na kila mpenda maendeleo anayetaka kuona kila mtoto mwenye umri wa 

kwenda shule anapata elimu. Aidha, inatarajiwa kuwa mapendekezo ya Taasisi ya Kuzuia na 

Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) yatatekelezwa ili kuhakikisha linafikiwa lengo la 

Serikali la kutoa elimu bora kwa watoto wote wenye umri wa kwenda shule. 
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