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KAGERA — NOVEMBA, 2022

TAKUKURU KAGERA YAFUATILIA UTEKELEZAJI WA MIRADI 48 YA
ZAIDI YA SH. BILIONI 16

1.0 UTANGULIZI

Ndugu wanahabari,

Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa
Kagera, tumeendelea kutekeleza majukumu yetu kama yalivyoainishwa
katika Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa, namba 11 ya Mwaka
2007. Katika utekelezaji wa majukumu yetu tumeendelea kushirikiana na
wadau wa mapambano dhidi ya Rushwa wakiwemo waandishi wa habari,
viongozi wa Serikali na Vyama vya Siasa, Mashirika, Kampuni binafsi na
wananchi kwa ujumla. Majukumu haya yametekelezwa katika wilaya zote
za Mkoa wa Kagera ambazo ni Bukoba, Misenyi, Karagwe, Kyerwa, Ngara,
Biharamulo na Muleba.

Katika kipindi cha miezi mitatu (01/07/2022 hadi 30/09/2022),
TAKUKURU Mkoa wa Kagera tumeweza kufanya kazi zifuatazo:

2.0 UZUIAJI RUSHWA

Ndugu wanahabari,

Katika jukumu la Uzuiaji Rushwa tumefanya tafiti nane (8) katika
maeneo mbalimbali ya Mkoa wa Kagera na kufanya warsha tano (5)
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ambazo zlitumika kuwasilisha matokeo ya chambuzi za mifumo
zilizofanyika kwa lengo la kushirikisha jamii katika kutafuta ufumbuzi wa
mianya ya rushwa iliyokuwa imebainika wakati wa tafiti zilizofanyika.

Vilevile tumefanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo
Arobaini na nane (48) katika Mkoa wote yenye thamani ya zaidi ya
shilingi Bilioni kumi na sita Milioni Mia saba themanini na tano laki
mbili elfu ishirini na saba na tisini na saba senti arobaini na nane
(Sh. 16,785,227,097.48)

Miradi tuliyoifuatilia ni ya ujenzi wa vyumba vya madarasa vya shule za
Sekondari; Ujenzi wa mradi wa maegesho wa Magari makubwa; ujenzi wa
miradi na miundo mbinu ya maji; ujenzi wa vituo vya afya na zahanati
pamoja na ujenzi vyoo. Tafiti hizo na ufuatiliaji ulilenga kuthibitisha iwapo
thamani ya fedha (Value for Money) imefikiwa katika utekelezaji wa miradi
hiyo pamoja na kubaini mianya ya rushwa ili kuwa katika nafasi nzuri ya
kushauri namna ya kuziba mianya hiyo.

o Katika miradi iliyofanyiwa ufuatiliaji, ipo miradi iliyobainika kuwa na
mapungufu ikiwemo ya kutumia vifaa vyenye ubora tofauti na
ilivyoelekezwa katika BOQ; Utoaji wa LPO kwa baadhi ya wazabuni bila
kuonyesha idadi halisi ya vifaa vinavyotakiwa kununuliwa, Vifaa
vinavyopokelewa kutoingizwa au kutorekodiwa katika leja ya stoo, vifaa
kutolewa stoo bila kurekodiwa (kutoweka kumbukumbu za utoaji wa na
upokeaji wa vifaa stoo); baadhi ya majengo kuanza kutoa au
kuonyesha nyufa hasa katika sehemu za madirisha. Vilevile tulibaini
uwepo wa urushwaji wa bei kwa baadhi ya vifaa kuliko bei ya soko.
Vifaa kununuliwa kwa bei kubwa kuliko bei ya soko. Aidha pia tulibaini
baadhi ya wazabuni wa miradi pamoja na kupewa malipo ya awali
hawakuwa wameanza kazi na hawakuwepo katika maeneo ya miradi.

Baada ya ufuatiliaji huu, imetolewa elimu kwa wahusika wa miradi
tisa (9) ili kuboresha kasoro zilizojitokeza na tayari maboresho
yanafanyika. Kwa miradi ambayo wazabuni hawakuwa katika maeneo
yao ya kazi waliitwa na kuelekezwa kuanza kazi mara moja na miradi
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amabayo ilikuwa na tatizo hili mingi ni miradi ya maji, kwa bahati nzuri
kutokana na maelekezo ya ufuatiliaji huu wazabuni hao wameanza kazi,
hata hivyo wazabuni wawili wamenyang’anywa kazi hizo baada ya
kuonekana kuwa na uwezo mdogo. Miradi saba (7) imeanzishiwa
uchunguzi wa kina ambapo miradi hii ina thamani ya jumla ya shilingi
bilioni nne milioni mia mbili ishirini (4,220,000,000/=)
unaendelea kufanyika, miradi thelathini na moja (31) kati ya 48
haikuwa na kasoro na hivyo inaendelea kukamilishwa na baadhi
imekamilika.

Ufuatiliaji huu umefanyika sanjari na ufuatiliaji wa matumizi ya fedha za
mpango wa Maendeleo kwa ustawi wa Taifa na mapambano dhidi ya
uviko 19 ambapo baadhi ya miradi yake imefuatiliwa.

Pamoja na kufanya ufuatiliaji wa miradi ya maendeleo, pia tumefanya
ufuatiliaji katika usajili wa namba au line za simu na katika ufuatiliaji huu
tumebaini kuwa wamekuwepo baadhi ya mawakala wa kampuni ya simu za
mkononi ambao sio waadilifu na waaminifu, ambao wamekuwa
wakiwasajilia baadhi ya watu namba au line za simu kwa kutumia majina
ya watu wengine na baddhi ya namba au line hizi kutumika katika uhalifu.

Niwasihi wana Kagera, kila mmoja wetu kuangalia namba yake ya NIDA ili
kutambua namba yako ya NIDA imetumika kusajili namba zipi na kisha
ukibaini kama kuna namba ambazo huzitambua toa taarifa kwa mamlaka
za serikali. Aidha niwatake mawakala wanaofanya usajili huu batili waache
mara moja, na viongozi wa makampuni ya simu wawaelekeze wateja wao
jinsi ya kubaini kama kitambulisho chake kimetumika kusajili namba
asizozifahamu

3.0 UELIMISHAJI UMMA

Ili kuongeza uelewa wa wana Kagera katika mapambano dhidi ya rushwa,
msisitizo wetu umekuwa katika kutoa elimu katika makundi mbalimbali
yenye kuhamasisha wananchi kutambua madhara ya rushwa, pamoja na
namna ya kuzuia na kupambana na rushwa katika maeneo ya kazi na
biashara, lengo likiwa ni kuifanya jamii ifahamu maana ya rushwa, vyanzo
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vyake na madhara yake katika jamii na kushiriki kikamilifu katika
mapambano haya. Elimu kwa wananchi imetolewa kwa kutumia njia
mbalimbali zifuatazo:

e Tumeshiriki katika vipindi mbalimbali kupia Radio Kasibante, Kwizera,
Rumuli, Fadeco, Online Tvs na tumefanya uelimishaji wa jamii mara 23
kwa kutumia vyombo mbalimbali katika kipindi hiki cha robo ya kwanza.

e Pia tumeweza kutoa Semina (58) katika makundi mbalimbali yakiwemo
makundi ya vijana na wanchi mbalimbali; Tumefanya Mikutano ya
hadhara 104 kwa utaratibu wa TAKUKURU INAYOTEMBEA ambapo
tumewafuata wananchi katika maeneo yao hasa maeneo vya
mikusanyiko na katika mikutano;

o Tumeshiriki katika maonyesho 3 na tumefanya shughuli za kuimarisha
Klabu za wapinga rushwa 101 katika shule za msingi, sekondari na
vyuo kwa lengo la kuwajengea vijana uwezo na ujasiri wa kupinga
rushwa.

e Tumetumia nafasi ya ufuatiliajj wa miradi katika kutoa elimu kwa
wasimamizi wa miradi ya maendeleo, wazabuni na wajenzi au watu
wanafanyakazi katika miradi ya maendeleo. Tumewaelimisha umuhimu
wa miradi ya maendeleo kwa taifa na umuhimu wa kuisimamia vizuri

3.1 USHIRIKIANO NA WADAU
3.1.1 Ushirikiano wa TAKUKURU na Chama cha Skauti
Tanzania - TAKUSKA
TAKUKURU Mkoa wa Kagera tumeimarisha ushirikiano baina yetu na
Chama cha Skauti Tanzania kwa kutoa Elimu ya Mapambano dhidi ya
rushwa kwa Skauti katika wilaya zote na tunawatumia baadhi ya
wanachama wa Skauti kuelimisha jamaii hasa vijana kuhusu
mapambano dhidi ya rushwa.



3.1.2 Ushirikiano wa TAKUKURU na Idara ya Elimu

Vilevile tumeendelea kushirikiana na idara ya elimu mkoa katika
kuhakikisha kuwa vijana wengi zaidi wanapata elimu ya mapambano
dhidi ya rushwa wakiwa mashuleni na tunafanikisha hili kupitia klabu
za wapinga rushwa mashuleni. Tumelenga kuendelea kushirikisha
kundi la vijana kwani tunaamini kuwa vijana ni hazina na rasilimali
muhimu ya Taifa na ni chimbuko la mabadiliko na nguvu kazi ya
Taifa.

3.1.3 Ushirikiano na idara mbalimbali za serikali na binafsi
Tumeendelea kushirikiana na idara mbalimbali za serikali katika
kuhakikisha kuwa kila mtanzania anashiriki kwa vitendo katika
mapambano dhidi ya rushwa na miongoni mwa idara hizo ni pamoja
na RUWASA , BUWASA, TANROADS, Halmashauri za wilaya , ofisi za
wakuu wa wilaya , ofisi ya Mkuu wa Mkoa na TFS.

3.1.4 Ushirikiano wa TAKUKURU na waandishi wa habari
Katika mapambano dhidi ya rushwa upatikanaji wa taarifa muhimu
na kwa wakati ni jambo ambalo haliwezi kuepukika, hivyo katika
utekelezaji wa majukumu yetu tumeendelea kushirikiana na vyombo
mbali mbali vya habari kama vile magazeti, Radio na Televison na
tumekuwa tukitumia vyombo hivi katika kuelimisha jamii na kwa
kipindi hiki cha miezi mitatu tumeweza kupata vipindi 23 katika
vyombo mbalimbali vya habari na tumevitumia kutoa elimu kwa
jamii.

3.1.5 Ushirikiano wa TAKUKURU na wananchi kwa ujumla
Vilevile tumeendelea kushirikiana na wananchi mbalimbali wa Mkoa
wa Kagera katika Mapambano dhidi ya rushwa na baadhi yao
wamekuwa mstari wa mbele katika kuwafichua wala rushwa na
wanaofanya ubadhirifu wa miradi ya maendeleo. Niwaombe
wananchi wa Mkoa wa Kagera waendelee kutuamini na kuunganisha
nguvu zao na TAKUKURU katika kuwafichua wale wote wanaohujumu
miradi yetu na wanaojihusisha na vitendo dhidi ya rushwa.



4.0 UCHUNGUZI

Tumepokea jumla ya malalamiko mia moja na tisa (109) Kati ya
malalamiko hayo, malalamiko sitini na saba (67) yalikuwa ni malalamiko
yasiyohusu rushwa, hivyo walalamikaji walielimishwa na kupewa ushauri na
matano (5) taarifa zake zimehamishiwa idara nyingine kwa hatua zaidi.

Malalamiko (37) vyalihusu rushwa ambayo vyalipelekea kufunguliwa
majalada ya uchunguzi. Kati ya majalada hayo 37, uchunguzi wa
majalada 9 umekamilika na hatua mbalimbali za kisheria zinatarajiwa
kuchukuliwa dhidi ya watuhumiwa. Majalada 28 uchunguzi wake bado
unaendelea.

Idara zinazolalamikiwa kutokana na taarifa 37 ni Halmashauri (18);
Manispaa (7) , Ofisi ya Katibu tawala Mkoa (5), Polisi (4), Mahakama
(2) Uhamiaji (3), Afya (4), TANESCO (3)

Mashauri mapya matano (5) yametolewa maamuzi ambapo hadi sasa
mashauri manne tumeweza kushinda na shauri moja tumeshindwa.
Aidha mashauri 13 mapya yamefunguliwa mahakamani na kufanya
jumla ya mashauri thelathini (30) yanayoendelea kusikilizwa mkoani
Kagera.

5.0 VIPAUMBELE KWA KIPINDI CHA OKTOBA — DESEMBA 2022

Ndugu Wanahabari

Pamoja na utekezaji wa majukumu yetu ya kawaida pia tumejiwekea
malengo ya kutekeleza vipaumbele vifuatavyo vinavyolenga KUZUIA
VITENDO VYA RUSHWA VISITOKEE:-

L.

Kuongeza kasi ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo ili
kuziba mianya ya rushwa na ufujaji, pamoja na kufuatilia miradi ya
ujenzi wa madarasa 502 kupitia fedha za mpango wa Maendeleo
kwa ustawi wa Taifa na mapambano dhidi ya uviko 19 ambapo ujenzi
huu unatarajia kutumia zaidi ya shilingi bilioni kumi na milioni mia
mbili arobani (Sh. 10,240,000,000) katika mkoa wetu.



Fedha hizi tayari zimeisha tolewa mashuleni katika Halmashauri zote
za mkoa wa Kagera.

II. Kuongeza kasi ya uelimishaji umma kwa kutumia njia mbalimbali na
kushiriki katika maonyesho ya wiki la vijana na kutumia maonyesho
hayo kutoa elimu kwa jamii pamoja na kushiriki kikamilifu katika mbio
za Mwenge na kutoa elimu ya mapambano dhidi ya rushwa kupitia
mbio za mwenge wa Uhuru

III. Kuongeza kasi katika kufanya chambuzi za mifumo hasa katika
maeneo yanayolalamikiwa zaidi

IV. Tutaendelea kuelimisha jamii na hususani kundi la vijana kupitia
ushirikiano ulioanzishwa kati ya TAKUKURU na SKAUTI — TAKUSKA
na jamii nzima ya wana kagera

6.0 HITIMISHO

Ndugu wanahabari,

Ndugu zangu wana Kagera nitumie nafasi hii kutoa wito kwa kila mmoja
wetu kushiriki katika Mapambano dhidi ya rushwa kwa vitendo pamoja na
kushiriki katika kusimamia miradi yetu ya maendeleo kwani miradi hii ya
maendeleo ni mali yetu imeletwa kwa maslahi yetu hivyo tuisimamie na
kuitunza. Niwasihi viongozi hasa wakurugenzi wa Halmashauri zote za
Mkoa wa Kagera kufuatilia kwa karibu miradi ya maendeleo iliyo katika
maeneo yetu kwani baadhi ya wakandarasi pamoja na kupewa malipo ya
awali lakini hawaendi kufanya kazi walizoomba. Fuatilieni upokeaji wa vifaa
na utoaji wa vifaa stoopamoja na uandaaji wa nukuu za bei kwani nyingi
zinatia mashaka.

Tuunganishe nguvu katika mapambano ya rushwa kwani rushwa ni adui
wa taifa letu kama ilivyo ujinga, maradhi na umaskini na ikumbukwe kuwa
rushwa ni chanzo kikubwa cha umaskini yaani ni adui anayechochea
maadui wengine.



Vilevile ninawashukuru wana Kagera wote ambao wamekuwa na
wanaoendelea kutoa ushirikiano kwa TAKUKURU. Pia kila mmoja wetu
anahitaji kutanguliza maslahi ya nchi na kuchukua hatua katika kukabiliana
na tatizo la rushwa katika Mkoa wetu kwani rushwa ni adui mkubwa wa
taifa letu

JOHN K.E JOSEPH
MKUU WA TAKUKURU (M)
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