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MUSOMA, MARA — JULAI 28, 2022

WANANCHI MKOA WA MARA WAPATA ELIMU YA RUSHWA NA
KUFURAHISHWA NA FILAMU ZA BAHASHA NA ‘THE ROYAL TOUR’

Ndugu Wanahabari,

Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa Mara
imeendelea na utekelezaji wa majukumu yake katika robo ya Aprili hadi
Juni, 2022 ambapo mkazo uliwekwa katika kuongeza nguvu zaidi kwenye
kuzuia vitendo vya rushwa. Hii ilifanyika kwa kujenga na kuimarisha
miundombinu ya ukusanyaji wa taarifa ili kubaini vitendo vya rushwa kabla
havijafanyika na pia kuchukuwa hatua kali za kisheria kwa wale wote
watakaobainika kujihusisha na vitendo vya rushwa. Vilevile kwa kufanya
uelimishaji wa jamii hususani kupitia ushirikiano kati ya TAKUKURU na
Chama cha Skauti nchini kupitia Mpango unaojulikana kama TAKUSKA,
unaolenga kuwafikia vijana wengi zaidi katika mkoa wetu.

Uelimishaji Umma:

NA. | KAZI UFAFANUZI

Kutembelea na|Klabu za Wapinga rushwa zipatazo 86
kuziimarisha Klabu za |zimetembelewa katika wilaya zote za Mkoa

shule za Msingi, Sekondari | vijana katika kupinga rushwa na kukuza
na Vyuo maadili ya Kitanzania ya kuzingatia haki na
usawa

2 Kutembelea Wananchi | Jumla ya Mikutano 30 ya Hadhara ilifanyika
katika Vitongoji, Mitaa na | katika maeneo mbalimbali ndani ya mkoa

Wapinga rushwa katika|wa Mara na kumekuwa na mwamko wa




Vijiji kwa lengo la kufanya
Mikutano ya Hadhara

Kufanya Semina katika
Vikao mbalimbali

Kwa nyakati tofauti tumeshiriki katika vikao
15 na kutoa mada mbalimbali za kuelimisha
Umma juu ya rushwa na madhara yake
katika Jamii

Kushiriki katika vipindi vya
Redio

Tumeshiriki katika vipindi 3 vya redio katika
vituo vya Victoria Fm, Mazingira Fm na
Bunda Fm

Kushiriki katika TAKUKURU
Inayotembea

Kwa kushirikiana na Idara ya Kilimo
Halmashauri ya Wilaya ya Butiama tulifanya
kikao na Viongozi wa AMCOS na Wanachama
wao kutatua migogoro eneo la viwanja vya
Shule ya Msingi Butiama ‘B’

Kushiriki katika Maonesho
kwenye sherehe ya miaka
100 vya kuzaliwa kwa
Hayati Mwalimu Julius
Kambarage Nyerere

Tulishiriki jumla ya Maonesho 9 mojawapo
likiwa ni sherehe ya miaka 100 ya kuzaliwa
kwa Hayati Mwalimu Julius Kambarage
Nyerere mnamo Tarehe 13/4/2022 katika
Viwanja vya Mwenge wilayani Butiama

Kushiriki na kutoa elimu
juu ya rushwa katika Mbio
za Mwenge wa Uhuru
kupitia Filamu (Sinema)

Kuanzia tarehe 27/6/2022 hadi 30/6/2022
katika Wilaya za Serengeti, Tarime na Rorya
tulishiriki kutoa elimu kwa njia ya Filamu ya
Bahasha inayotoa mafunzo juu ya madhara
ya rushwa na ‘Royal Tour’ ambapo jumla ya
wananchi 3,807 wanakadiriwa kuangalia
Filamu hizi mbili.

Kutoa Semina kwa Wadau
wa Sekta ya Afya kwa
Halmashauri za Wilaya za
Musoma na Bunda

TAKUKURU Mkoa wa Mara kwa kushirikiana
na Shirika lisilo la Kiserikali — SIKIKA tulitoa
Semina kwa Wadau wa Sekta ya Afya 50
kwa Halmashauri za Wilaya za Musoma na
Bunda kuanzia tarehe 24/5/2022 hadi
27/5/2022. Semina hii ilihusisha wawakilishi
wa kutoka makundi mbalimbali ikiwa ni
pamoja na Makatibu wa Afya Wilaya, Kamati
za Afya kutoka Vituo vya kutolea Huduma za
Afya, Maafisa Maendeleo ya Jamii Wilaya,
Madiwani, Watendaji wa Kata, Watendaji wa
Vijiji, Watu wenye ulemavu na kundi [a
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Vijana. Mafunzo haya yalikusudia- kufikisha
ujumbe katika jamii juu ya ushiriki wa jamii
katika kufuatilia matumizi ya fedha za umma
hasa kwenye Sekta ya Afya na kutoa taarifa
za vitendo vya rushwa kupitia mitandao ya
TAKUKURU

UZUIAJI RUSHWA:

Kwa kuzingatia kwamba Miradi ya Maendeleo ni mali ya Wananchi na
kwamba Serikali inapeleka fedha nyingi katika eneo hilo, TAKUKURU Mkoa
wa Mara imefuatilia utekelezaji wa Miradi 24 yenye thamani ya Shillingi
Billioni Kumi na Nane Millioni Mia Tano Sabini na Nane, Laki Tatu na Elfu
Tisa, Mia Nne Themanini na Tano (Shs. 18,578,309,485) katika Sekta za
Afya, Barabara, Maji na Elimu. Miradi mitatu (3) ilibainika kuwa na
changamoto kama ifuatavyo:-

(i) Mradi wa ujenzi wa Chumba cha Wagonjwa wa Dharura Hospitali ya
Halmashauri ya Mji wa Tarime katika Sekta ya Afya thamani yake ikiwa ni
shs. 300,000,000/=. Mradi huu ulichelewa kuanza kutekelezwa na baada
ya ufuatiliaji wa karibu, ujenzi sasa unaendelea vizuri.

(i) Mradi wa Maji katika Kijiji cha Robanda Wilaya ya Serengeti wenye
thamani ya shs. 685,151,776. Katika ufuatiliaji wake, upungufu uliobainika
ni ukiukwaji wa Sheria na Taratbu za Manunuzi na uchunguzi
umeanzishwa.

(i) Mradi wa ujenzi wa vyumba vya madarasa - shule ya sekondari ya
Mapinduzi wilayani Serengeti, wenye thamani ya shs. 120,000,000/=,
Mapungufu yaliyobainika ni Upigaji wa Rangi kwenye madarasa hauna
ubora na ‘scheeming’ hazijafanyika. Pia Ubao wa kuandikia kukosa sehemu
va kuweka ufutio kwa Mwalimu, Ubao kupinda pande na Vitasa vya
milango kukosa ubora. Walielekezwa kufanya marekebisho na ufuatiliaji
unaendelea ili kuhakikisha kuwa marekebisho stahiki yanafanyika.

UCHAMBUZI WA MIFUMO NA WARSHA
Ndugu Wanahabari,




TAKUKURU mkoa wa Mara, imefanya Uchambuzi mbili (2) wa mfumo
katika Sekta mbalimbali pamoja na Warsha mbili (2) za wadau kama
ifuatayo;

1. Mfumo wa ukusanyaji wa mapato yanayotokana na ushuru wa
madini ya ujenzi katika Halmashauri ya Wilaya ya Musoma.
Katika uchambuzi huo, yapo mapungufu yaliyobainika ambayo ni
pamoja na mwitikio mdogo wa ukataji wa leseni pamoja na
changamoto katika ukusanyaji wa taarifa za kiasi cha madini ya
ujenzi, kilichochimbwa ambapo kuna uwezekano mkubwa wa kufanya
udanganyifu.

Katika kikao cha Warsha tulikubaliana kuwa Halmashauri iyatambue
maeneo yanakopatikana madini mbalimbali ya ujenzi ili kurahisisha
ufuatiliaji na ukusanyaji wa mapato. Aidha tulikubaliana pia kuwa
Halmashauri iwasiliane na Taasisi kama vile TANROADS na TARURA
ili kupata kiasi cha madini ambacho wakandarasi wanahitaji ili
kurahisisha upatikanaji wa taarifa za mahitaji ya madini ya ujenzi
kama vile kifusi, mawe pamoja na mchanga, hivyo kupata taarifa
sahihi na kuboresha mapato yanayotokana na ushuru wa madini ya
ujenzi.

2. Mfumo wa utendaji kazi wa Wakala wa Serikali wa Huduma
za Ununuzi wa Umma (GPSA). Katika uchambuzi huo yapo
mapungufu mbalimbali yaliyobainika, ikiwa ni pamoja na wateja
wengi kwa maana ya Taasisi za Serikali, kutoridhishwa na huduma za
GPSA. Aidha ilibainika pia kuwa wananchi wengi hawafahamu
huduma zinazotolewa na Wakala huyo, ikiwemo kazi ya ugomboaji
wa mizigo bandarini, viwanja vya ndege na mipakani.

< llifanyika warsha ya wadau wa mfumo wa upatikanaji wa taarifa
za mahitaji ya miundombinu ya elimu, ikiwa ni pamoja na vyumba
vya madarasa na madawati. Katika warsha hiyo, wadau
walikubaliana kuwa idara za Elimu Msingi na Sekondari,
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zishirikiane katika kufanya maoteo ya wanafunzi watakojiunga na
kidato cha kwanza kwa mwaka unaofuata. Aidha walikubaliana pia
kuwa wadau mbalimbali, zikiwemo Taasisi za fedha na makampuni
ya simu, zishirikishwe katika kukabiliana na upungufu wa vyumba
vya madarasa pamoja na madawati.

% llifanyika pia Warsha ya wadau wa mfumo wa usimamizi wa
mitihani katika vyuo vya kati vinavyosimamiwa na NACTE. Katika
Warsha hiyo wadau walikubaliana kuwa sheria na taratibu za
mitihani zizingatiwe kwa maana ya kufanyia mitihani ‘moderation’
na matokeo ya mitihani yawe yanatolewa mapema

UCHUNGUZI
Ndugu Wanahabari,

Katika kipindi cha Aprili — Juni, 2022 jumla ya malalamiko 106
yalipokelewa. Kati ya hayo malalamiko 79 yalihusu vitendo vya rushwa na
27 hayakuhusisha vitendo vya Rushwa. Kutokana na malalamiko 27
ambayo hayakuhusu rushwa, walalamikaji walipatiwa ushauri, kuelimishwa
na mengine 5 yalihamishiwa Idara zingine kwa kupatiwa ufumbuzi.
Malalamiko haya 79 yanayohusu rushwa yanaendelea kufanyiwa kazi kwa
kukusanya nyaraka za ushahidi, kuwahoji mashahidi na watuhumiwa kwa
mujibu wa Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa Namba 11 ya
mwaka 2007.

Katika kipindi tajwa uchunguzi wa majalada 18 ulikamilika, kesi 18
zilifunguliwa mahakamani na kufanya jumla ya kesi zinazoendelea
Mahakamani mpaka sasa kuwa 36. Kesi 3 ziliamuliwa Mahakamani ambapo
kesi 2 washitakiwa walipatikana na hatia na kesi 1 mshitakiwa aliachiwa
huru.

Mchanganuo wa kisekta wa malalamiko 79 yaliyopokelewa kwa kipindi
hicho ni kama ifuatavyo-:

SN |IDARA/SEKTA . IDADI

1 Ushirika 1




2 Binafsi 3
3 Polisi gl
4 Elimu 4
5 Mahakama 3
6 TAMISEMI 26
7 Siasa 1
8 Afya 11
9 TARURA 1
10 Utalii 1
11 | Ardhi 6
12 Maii 4
13 Fedha 6
14 Uvuvi 1
15 | TANESCO 2
16 Madini 1
17 RITA 1
JUMLA 79

MIKAKATI KWA KIPINDI CHA JULAI- SEPTEMBA, 2022
Ndugu Wanahabari,

Katika kipindi cha Julai — Septemba, 2022, TAKUKURU Mkoa wa Mara
tunatarajia kuongeza nguvu zaidi kwenye Kuzuia Vitendo vya rushwa
kwa kujenga na kuimarisha miundombinu ya ukusanyaji habari ili kubaini
vitendo vya rushwa kabla havijafanyika, lakini pia kuchukuwa hatua kali za
kisheria kwa wale wote watakaobainika kujihusisha na vitendo vya rushwa

Vilevile, kwa kipindi hicho, TAKUKURU Mkoa wa Mara itafanya uelimishaji
wa jamii hususan kupitia ushirikiano kati ya TAKUKURU na Chama cha
Skauti nchini kupitia Mpango unaojulikana kama TAKUSKA, unaolenga
kuwafikia vijana wengi zaidi katika mkoa wetu.

WITO:
Ndugu Wanahabari,

Mwisho natoa shukrani kwenu Wanahabari kwa ushirikiano wenu mkubwa
katika Mapambano dhidi ya Rushwa.




WITO:
Ndugu Wanahabari,

Mwisho natoa shukrani kwenu Wanahabari kwa ushirikiano wenu mkubwa
katika Mapambano dhidi ya Rushwa.

Aidha, TAKUKURU Mkoa wa Mara inatoa wito kwa jamii ya wana-Mara kwa
ujumla kutokujihusisha na vitendo vya kuomba na kupokea rushwa.

Tunawasihi wananchi wote wa Mkoa wa Mara kutoa taarifa za vitendo vya
rushwa kwa kupiga simu ya bure 113 na *113# au kutuma ujumbe mfupi
wa maneno kupitia namba 113 au kupiga simu ya Mkuu wa TAKUKURU
Mkoa ambayo ni 0738-150130 au kufika katika ofisi za TAKUKURU iliyo
karibu nawe.

Kwa pamoja tushirikiane kuitokomeza rushwa

TANZANIA BILA RUSHWA INAWEZEKANA NA KAZI IENDELEE

Imetolewana: Imetolewa na:

)
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NTHONY GANG'OLO ’
Naibu Mkuu wa TAKUKURU (M) Mara
Simu: 0738150131

Jiandae kuhesabiwa siku ya Jumanne tarehe 23 Agosti, 2022



