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TEMEKE – MEI, 2022 

 

 

TAKUKURU TEMEKE YAFANYA UFATILIAJI WA MIRADI YENYE 

THAMANI YA SHILINGI BILIONI MOJA MILIONI MIA NNE 

 

UTANGULIZI 

 

Ndugu wanahabari, 

Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa 

Temeke tumeendelea kutekeleza majukumu yetu kama yalivyoainishwa 

katika Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa, namba 11 ya Mwaka 

2007.  Katika kipindi cha miezi mitatu yaani kuanzia tarehe 1/01/2022 

hadi 31/03/2022, TAKUKURU Mkoa wa Temeke tumeweza kufanya kazi 

mbalimbali kama ifuatavyo; - 

 

UZUIAJI RUSHWA. 

Mojawapo ya majukumu ya TAKUKURU ni kufuatilia matumizi ya fedha za 

umma katika utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo (PETS). Lengo kuu la 

ufuatiliaji huu ni kuhakikisha miradi inatekelezwa kwa kiwango 

kinachotakiwa kwa uwiano wa thamani ya fedha inapatikana kwa kuzuia 

mianya ya rushwa na upotevu wa rasilimali katika utekelezaji wake. 
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Katika kipindi hiki tumefanya ufuatiliaji wa miradi ya maendeleo mitano (5) 

ya utekelezaji wa Ujenzi wa Barabara mbalimbali katika Halmashauri ya 

Temeke, ambayo ni matengenezo ya barabara ya Mvomero, Ngomano na 

Keko Machungwa za Jimbo la Temeke, zenye gharama ya Tsh. 

477,052,367/=, Barabara ya Jeshini –Kizuiani yenye gharama ya Tsh. 

165,704,740/= na barabara ya Machinjioni za Jimbo la Mbagala zenye 

gharama ya Tsh. 307,588,300/=.  

 

Ujenzi wa Barabara za Tungi, Mjimwema na Upendo  yenye gharama ya 

Tsh. 467, 752,466.40 na Ujenzi wa Bweni katika Shule ya Msingi 

Chekenimwasonga yenye gharama ya Tsh.80, 000,000/=   katika 

Halmashauri ya Kigamboni. Miradi hii ina thamani ya jumla ya shilingi 

Bilioni moja milioni mia nne tisini na saba, tisini na saba elfu, mia nane 

sabini na tatu na senti sabini na tatu (TShs 1,497, 097,873.73). 

 

Kazi hii ya uzuiaji rushwa kama ilivyo kwa kazi zingine imefanyika wilayani 

Kigamboni  na Mkoani Temeke. Aidha katika miradi iliyofanyiwa ufuatiliaji, 

miradi iliyobainika kuwa na mapungufu inafanyiwa ufuatiliaji wa karibu na 

kuwashauri watekelezaji wa miradi hiyo.  baadhi ya mapungufu hayo  ni 

kama, ucheleweshaji wa utekelezaji wa mradi, ucheleweshaji wa malipo ya 

mkandarasi, kwa mfano matengenezo ya barabara ya jeshini - kizuiani 

1.15km. Aidha, Mkataba wa matengenezo ya barabara ya Machinjioni 

ulisainiwa tarehe 22/9/2021 na mkandarasi alikabidhiwa kazi tarehe 

26/10/2021 na kazi rasmi ilianza tarehe 2/11/2021 na kutarajiwa 

kumalizika tarehe 1/4/2022 lakini mpaka ufuatiliaji huu unafanyika kazi 

ilikuwa imekamilika kwa 60% tu. Hivyo TAKUKURU iliwashauri watendaji 

kutekeleza na kukamilisha miradi hiyo kwa wakati ili kufikia lengo 

lililokusudiwa la kuanzishwa kwa miradi hiyo. 
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Changamoto. 

Katika ufuatiliaji wa miradi  changamoto mbalimbali hasa katika 

utekelezaji wa miradi zimejitokeza. 

  Katika barabara Jeshini kizuiani (1.15km) kuna Mwananchi 

amejenga ukuta wa uzio ndani ya hifadhi ya barabara amekataa kupisha 

mradi kwa madai kuwa anatakiwa kulipwa fidia ya ukuta huo. 

 Mabadiliko ya hali hewa, barabara zinzojengwa kwa kiwango cha 

changarawe mara nyingi huharibika mvua zinaponyesha, hivyo inakuwa 

haina ubora. 

 Kukosekana kwa bajeti ya kuondoa miundombinu mingine kama nguzo 

za umeme. Hivyo kusababisha mradi kusimama Mfano ujenzi wa 

barabara ya Tungi. Hakukuwa na bajeti ya kuondoa nguzo za umeme 

barabarani, baada ya kuongea na TANESCO nao wakasema hawakuwa 

na bajeti ya kuondoa nguzo. Hivyo mradi ulisimama mpaka 

miundombinu hiyo iondolewe. 

USHIRIKIANO NA WADAU MBALIMBALI. 

Ndugu wana habari, 

Katika kipindi hiki tumeendelea kushirikiana na wadau mbalimbali katika 

mapambano dhidi ya rushwa kama ifuatavyo: - 

 

 Tumeendelea na mpango wa kuwashirikisha vijana wa Skauti Tanzania 

katika mapambano dhidi ya rushwa kwa kuwaelimisha katika misingi ya 

Uadilifu, uwajibikaji na uzalendo kupitia mkakati wa Pamoja wa 

TAKUKURU na Chama cha Skauti Tanzania (TAKUSKA). 

 

 Tumeendelea kuimarisha ushirikiano na kundi la vijana hasa wanafunzi 

wa shule za Msingi, Sekondari na Vyuo kwa njia ya kuimarisha Klabu za 

wapinga rushwa mashuleni. 
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 Katika kipindi hiki tumeendelea kushirikiana na idara na ofisi mbalimbali 

za umma, ikiwemo mahakama katika kuadhimishwa wiki ya sheria nchini 

ambapo elimu ya mapambano dhidi ya rushwa ilitolewa kwa wananchi 

waliotembelea banda letu na baadhi ya kero zilitatuliwa. Hii ni pamoja 

na madhimisho ya siku ya wanawake duniani mkoa wa Dar es salaam 

yaliyofanyika katika viwanja vya Uhuru. 

 

UCHUNGUZI 

Ndugu wanahabari, 

Jumla ya mashauri kumi na tisa (19) yanaendelea kusikilizwa mahakamani 

mkoani Temeke, aidha katika kipindi hiki hakukuwa na kesi mpya 

iliyofunguliwa wala kuamuliwa. 

 

Malalamiko sabini na tano (75) yalipokelewa. Kati ya malalamiko hayo, 

malalamiko arobaini na tisa (49) yalihusu rushwa na malalamiko ishirini na 

sita (26) yalikuwa ni malalamiko yasiyohusu rushwa. Kati ya Malalamiko 

ishirini na sita (26) ambayo hayakuhusu rushwa, malalamiko ishirini (20) 

watoa taarifa wake walielimishwa na kushauriwa na malalamiko sita (6) 

yalihamishiwa idara nyingine. Malalamiko arobaini na tisa (49) yaliyohusu 

rushwa, uchunguzi umeanzishwa ambapo kati yake – majalada tisa (9) 

uchunguzi wake umekamilika, majalada kumi (10) yamefungwa kwa 

kukosa ushahidi na majalada thelathini (30), uchunguzi wake bado 

unaendelea.  

 

Aidha Idara zinazolalamikiwa kutokana na taarifa zilizopokelewa ni kama 

ifuatavyo: - Taarifa 28 ni kutoka Halmashauri ya Manispaa ya Temeke 

pamoja na Kigamboni. Maeneo yanayolalamikiwa kupitia taarifa hizi 28 

yanahusu sekta ya Afya 4, Elimu 8, Ardhi 10, na Watendaji wa Kata 6. 

Taarifa zingine 47 zilihusu ACCES BANK 1, ALLIENCE INSUARANCE 1, 

CRDB 1, BANDARI 2, Watu binafsi 15, TOL 1, DAWASA 2, TBC 2, Polisi 7, 

PSSF 1, TANESCO 2, TRA 3, Ifakara Heathly Institute 4, Mahakama 2, 

TIPPER 1,NHIF 1 na Maliasili 1  
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UELIMISHAJI UMMA 

Ndugu wanahabari, 

Katika kuhakikisha elimu ya mapambano dhidi ya rushwa inawafikia watu 

wengi, TAKUKURU mkoa wa Temeke imekuwa ikitoa elimu kwa wananchi 

kwa kutumia njia mbalimbali hususani kupitia. 

 

 Semina: Tumekuwa tukielimisha umma kupitia semina na tumekuwa 

tukifanya na kushiriki semina katika ofisi za umma na binafsi. Katika 

kipindi cha miezi mitatu tumeweza kufanya semina tisa (9). 

 Mikutano ya hadhara: Njia hii imekuwa ikitusaidia katika uelimishaji 

ikiwa ni pamoja na kutumia utaratibu wa TAKUKURU INAYOTEMBEA 

ambapo tumekuwa tukiwafuata wananchi na kutoa elimu katika maeneo 

mbalimbali kama Masoko, Magulio, Zahanati na vituo vya afya pamoja 

na Vituo vya mabasi (Stendi).Kupitia utaratibu huu tumeweza kufanya 

mikutano ya hadhara mitano (5). 

 

 Kushiriki maonesho: Tumekuwa tukishiriki katika maonyesho 

mbalimbali hasa katika vituo vya afya pamoja na ya magulioni na 

kuweza kufikisha ujumbe wetu ambapo tumeweza kushiriki maonesho 

miwili (2) katika kipindi cha miezi mitatu.  

 
 Kuelimisha jamii kupitia uandishi wa makala (1) zenye maudhui ya 

kukemea vitendo vya Rushwa.  

 

 Kuimarisha klabu za wapinga rushwa kumi (10) na kuwajengea 

wanafunzi uwezo wa kutoa elimu kwa wanafunzi wenzao, kuichukia 

rushwa na kuwa jasiri katika kutoa taarifa zinazohusu vitendo vya 

rushwa. 

 

VIPAUMBELE KWA KIPINDI CHA APRILI – JUNI, 2022 

Ndugu wanahabari, 

Pamoja na utekezaji wa majukumu yetu ya kawaida pia tumejiwekea 

malengo ya kutekeleza vipaumbele vifuatavyo: - 
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 Kuongeza kasi ya ufuatiliaji wa miradi ya maendeleo ili kuziba mianya 

hasa katika Ujenzi wa miradi ya maendeleo ambapo Serikali imekuwa 

ikitoa fedha nyingi.  

 Kufuatilia vitendo vya rushwa kwa viongozi na wanachama kuelekea 

Uchaguzi Mkuu wa CCM na jumuiya zake kwa mwaka 2022 

 Chunguzi za fedha za ndani za manispaa hususani tumejipanga 

kuongeza kasi katika kufatilia ubadhilifu katika makusanyo ya fedha 

za ndani za Halmashari kupitia utaratibu wa POS, pamoja na kufanya 

chunguzi katika miradi ya Ujenzi wa Madarasa, Afya, Miundo mbinu 

ya Maji na matumizi 10%, fedha ambazo Serikali hurudisha katika 

Halmashauri kwa ajili ya kusaidia makundi ya Vijana, wanawake na 

watu wenye ulemavu. 

 

HITIMISHO 

Ndugu wanahabari, 

Mapambano dhidi ya rushwa ni ya kila mwana Temeke, hivyo ili kuufanya 

Mkoa wa Temeke kuwa sehemu nzuri ya kuishi isiyokuwa na rushwa ni 

wajibu wa kila mmoja wetu kushiriki kikamilifu katika mapambano haya. 

Hivyo ninawaomba wana Temeke wote tuendeleee kuunganisha nguvu 

zetu kwa pamoja na tuwe mstari wa mbele katika kupambana na rushwa 

na tuendelee kutoa taarifa za vitendo vya rushwa.  

 

Imetolewa na: - 

 

 

JOSEPH H. MAKUNGU 

MKUU WA TAKUKURU (M) 

Simu: 0738 15023 

 


