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TABORA – Aprili, 2022 

 

TAKUKURU TABORA YAELIMISHA KAMATI ZA USIMAMIZI WA MIRADI 

ILI KUDHIBITI RUSHWA 

 

TAKUKURU Mkoa wa Tabora kwa kipindi cha Januari 2022 hadi Machi 2022 

imeendelea kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria ya Kuzuia na 

Kupambana na Rushwa Na 11/2007 kama yalivyoainishwa katika kifungu cha 7. 

Utekelezaji wa majukumu hayo umefanyika kwa kuendelea kufanyia kazi 

malengo tuliyojiwekea kwa mwaka wa fedha 2021/2022 katika madawati ya 

Uzuiaji Rushwa, Elimu Kwa Umma pamoja na Uchunguzi.  

 

UZUIAJI RUSHWA 

Dawati la uzuiaji rushwa lina majukumu makuu mawili ambayo ni ufuatiliaji wa 

miradi ya maendeleo na uchambuzi wa mifumo. Majukumu yote haya mawili 

yana lengo la kuweza kubaini uwepo wa viashiria au vitendo vya rushwa ili 

kuweza kuchunguza au kushauri mamlaka husika namna bora ya kuziba mianya 

ya rushwa.  

Katika kipindi cha Januari – Machi, 2022 TAKUKURU Mkoa wa Tabora imefanya 

kazi zifuatazo: 

 Uchambuzi wa Mfumo wa Utendaji wa Kazi wa Wakala wa Ufundi wa 

Umeme Tanzania – Tanzania Electrical, Mechanical and Electronics Sendees 

Agency (TEMESA). Katika Uchambuzi huo Yaliyobainika katika ni pamoja na  
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 Uwepo wa changamoto mbalimbali ambazo TEMESA wanazipata 

katika utendaji kazi wao kama Upungufu wa watumishi , 

Ucheleweshaji wa malipo pamoja na Uchakavu wa Teknoloojia 

Pia warsha nne (4) zimefanyika zikiwa na lengo la kujadiliana kuhusu 

namna bora ya kuziba mianya ya rushwa iliyobainika wakati wa uchambuzi 

wa mifumo kama ifuatavyo:  

 Warsha ya Wadau ya Uchambuzi wa Mfumo Kubaini viashiria vya rushwa 

ya ngono katika Sekta ya Elimu  

 Warsha ya Wadau ya Uchambuzi wa Usimamizi wa mitihani katika Vyuo 

vya Kati. 

 Warsha ya Uchambuzi wa Mfumo wa Utendaji kazi wa Wakala wa 

Manunuzi wa Serikali (GPSA)  

 Warsha ya Uchambuzi wa Mfumo wa Utendaji kazi wa TEMESA 

 

UFUATILIAJI WA MIRADI YA MAENDELEO 

TAKUKURU Mkoa wa Tabora imefuatilia jumla ya miradi 22 ya maenedeleo 

yenye thamani ya shilingi 10,171,604,327/- katika sekta za Afya, Barabara na 

Elimu ambayo kati yake miradi 12 yenye thamani ya shilingi 6,985,821,509.73 

ilikutwa na kasoro mbali mbali ikiwemo: 

  

 Ukiukwaji wa Sheria ya Manunuzi ya Umma katika usambazaji wa Nukuu 

za bei [Quotation forms], ambapo zipo nukuu za bei ambazo zimejazwa 

na mtu mmoja lakini mihuri ni ya maduka tofauti na zingine imethibitika 

kuwa zimeghushiwa saini. 

 Uchelewaji wa kuanza kwa mradi jambo ambalo linaashiria mradi 

kuchelewa kukamilika kwa wakati. 

 Mradi kukwama kuendelea kutokana na changamoto za ubovu wa 

barabara kukwamisha usafirishaji wa vifaa (Mradi wa Usenye 

Sekondari). 
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 Utunzaji mbovu wa kumbukumbu za vifaa vilivyonunuliwa na 

vilivyotumika. 

Baada ya kubaini kasoro hizo kwenye miradi husika hatua mbali mbali 

zilichukuliwa ikiwemo kutoa elimu kwa KAMATI ZA USIMAMIZI WA MIRADI 

waliopewa jukumu la kusimamia miradi hiyo ambayo elimu pia ilihusisha kupata 

ushauri wa kitaalam kuhusiana na ujenzi huo pamoja mianya ya rushwa 

inayoweza kujitokeza na jinsi ya kukabiliana nayo. Pia uchunguzi umeanzishwa 

kwa baadhi ya miradi yenye kasoro iliyouwa na dalili za kuwa na ubadhirifu wa 

fedha za miradi hiyo.  

ELIMU KWA UMMA 

Katika upande wa kuelimisha jamii ili ishiriki kivitendo katika mapambano dhidi 

ya rushwa, elimu ilitolewa kwa makundi mbalimbali ikiwemo klabu za wapinga 

rushwa katika shule za msingi, sekondari na vyuo, watumishi wa umma na 

mashirika ya Serikali. Kazi nyingine ni kama ifuatavyo: 

 Semina 47, 

 Uandaaji wa makala 15,  

 Mikutano ya hadhara na mijadala ya wazi 23, 

 Utoaji wa habari na vipindi redioni 02. 

 Kuimarisha na kufungua klabu za wapinga rushwa 104. 

 Maonesho 5 yalifanyika.  

 

 

USHIRIKI WA TAKUKURU KATIKA MAADHIMISHO 

TAKUKURU (M) Tabora ilishiriki kwenye maadhimisho ya Wiki ya Sheria – 

Februari 2022 pamoja na Siku ya Wanawake Duniani Machi 8, 2022 kwa njia ya 

kuweka mabanda ya maonesho ambapo wananchi walitembelea mabada haya na 

kuelimishwa. 

 

UELIMISHAJI KUPITIA TAKUSKA 

Elimu imeendelea kutolewa kwa makundi mbalimbali na wadau kupitia 

ushirikiano wa TAKUKURU na Chama cha Skauti (TAKUSKA), kama ifuatavyo: 

 Utambulisho wa Mwongozo kwa Wakuu wa Shule za Msingi na Sekondari 
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 Kutoa elimu kwa Walimu Wakuu wa Shule za Msingi na maafisa Elimu Kata 

juu ya mpango wa TAKUSKA. 

 Kutoa elimu kwa Walezi wa Skauti na Skauti Mashuleni kuhusu umuhimu 

wa kutoa taarifa za vitendo vya Rushwa kwenye miradi ya maendeleo 

inayotekelezwa katika maeneo yao. 

 Kutoa elimu kwa vijana wa skauti katika makambi yao. 

 Kutoa elimu ya mapambano dhidi ya rushwa kwa skauti wakati wa         

maadhimisho ya kuzaliwa muasisi wa Skauti Duniani 

 Kutoa elimu wakati wa sherehe za kukaribisha skauti wapya        

mashuleni. 

 Kuanzishwa kwa Group la Whatsapp la waalimu walezi wa skauti        

mashuleni, maafisa elimu pamoja na maafisa TAKUKURU  

 

TAKUKURU INAYOTEMBEA  

Pia shughuli za uelimishaji zimeendelea kutolewa kupitia TAKUKURU 

INAYOTEMBEA. Kwa kipindi cha Januari - Machi 2022 TAKUKURU INAYOTEMBEA 

imefikia jumla ya kata mbili, ambapo wananchi walipewa elimu ya mapambano 

dhidi ya rushwa , walitoa kero zao na baadhi zilipatiwa majibu papo kwa papo na 

nyingine zilipelekwa kwenye mamlaka husika ili zipatiwe majibu.  

 

UCHUNGUZI NA MASHTAKA 

Katika kipindi husika, TAKUKURU Mkoa wa Tabora imepokea jumla ya 

malalamiko 42 ambayo kati yake 24 yalikua na viashiria vya Rushwa, na 18 

hayakua na viashiria vya Rushwa. Malalamiko 24 yaliyokuwa na viashiria vya 

rushwa yamefanyiwa uchunguzi  ambapo kati ya hayo, malalamiko 11 yako 

katika uchunguzi wa kina na kukusanya  ushahidi wa kutosha wa  kuthibitisha 

tuhuma za rushwa. Majalada 13 yanaendelea na uchunguzi wa awali.  

 

Malalamiko 42 yaliyopokelewa yalihusu sekta zifuatazo.  

TAMISEMI – 23; Afya – 7; Polisi – 6; Mahakama – 3; Ujenzi – 2 na  

Binafsi – 1.   

 

Malalamiko 18 ambayo hayakuhusu rushwa walalamikaji 12 walipewa ushauri 

na malalamiko 06 yalihamishiwa kwenye idara zingine kwa ufatiliaji zaidi.  
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 Majalada ya uchunguzi saba (07) yamekamilika kwa ajili ya kuombewa 

kibali cha kuwafikisha watuhumiwa Mahakamani toka Ofisi ya Taifa ya 

Mashtaka. Tumefungua kesi mpya mbili (2) Mahakamani. Majalada matatu 

(2) yalipata kibali cha DPP. Kesi mbili (2) zimetolewa maamuzi ambapo 

moja Imeshinda na moja imeshindwa. Jumla ya mashauri kumi na tisa 

(19) yanaendelea mahakamani 

 

MIKAKATI YA APRILI - JUNI 2022 

TAKUKURU Mkoa wa Tabora itaendelea kutekeleza majukumu yake kwa mujibu 

wa sheria na kushirikiana  na wadau mbalimbali katika mapambano dhidi ya 

Rushwa. Tutajikita katika KUZUIA RUSHWA kwa kutoa elimu ya kutosha kwa 

taasisi mbalimbali na jamii ili kuhakikisha wananchi sio tu wanaifahamu na 

kuichukia Rushwa bali kuongeza mwamko wao katika kutoa Taarifa za vitendo 

vya Rushwa vinavyojitokeza katika mazingira yao.  

 

Pia TAKUKURU (M) Tabora itaendelea kushirikiana na wadau mbalimbali katika 

mapambando dhidi ya Rushwa kwa kushughulikia Taarifa zinazowasilishwa kwa 

wakati na weledi wa hali ya juu na kutoa elimu ya kutosha kwa jamii ya mkoa wa 

Tabora. 

 

WITO KWA WAKAZI WA MKOA WA TABORA  

Natoa wito kwa wakazi wa mkoa wa Tabora kutokuvumilia uvunjifu wa maadili 

na vitendo vya Rushwa katika mazingira yao. Waendelee kuleta Taarifa za 

matukio hayo na sisi tunaahidi kuzifanyia kazi kwa usiri na weledi wa hali ya juu. 

Taarifa hizo zitashugulikiwa kwa usiri mkubwa na yeyote atakayedhihirika 

kumtisha mtoa Taarifa au shahidi aliyewasilisha Taarifa TAKUKURU hatua kali 

zitachukuliwa dhidi yake. 

 

Imetolewa na 

 

Musa O. Chaulo 

Mkuu wa TAKUKURU 

Mkoa wa Tabora 


