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DIBAJI 

Jarida hili ni mkusanyiko wa baadhi ya kazi za uzuiaji rushwa zilizotekelezwa kwa kipindi cha 

mwaka wa 2018/2019. Lengo la jarida ni kuufahamisha umma hatua mbalimbali 

zinazochukuliwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika kuzuia rushwa. 

Uandaaji wa jarida hili ni matokeo ya utekelezaji wa kifungu cha 7 (a) na (c) cha Sheria ya 

Kuzuia na Kupambana na Rushwa Namba. 11 ya mwaka 2007,  kinachoitaka Taasisi ya Kuzuia 

na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU)  kutath mini, kuchambua na kufuatilia utendaji kazi 

wa mifumo mbalimbali ya utoaji huduma kwa minajili ya kuainisha maeneo yenye udhaifu na 

mianya ya rushwa na kisha kuishauri namna bora ya kuiziba mianya hiyo  na hivyo kuimarisha 

mifumo. Kazi za uzuiaji zilizomo kwenye andiko hili ni zile zilizohusisha uchambuzi wa 

mifumo, utafiti na ufuatiliaji wa matumizi ya rasilimali za umma (fedha) katika utekelezaji wa 

miradi mbalimbali ya maendeleo ikiwemo maji, elimu, afya, na ujenzi wa miundo mbinu. 

Kimuundo jarida limeandaliwa kulingana na utangulizi wa kazi iliyotekelezwa, matokeo, 

mapendekezo na mafanikio ya hatua ambazo Taasisi imezichukua.  

Jarida hili ni muhimu kwa vile linaelimisha na kuongeza hamasa ya wananchi na wadau 

mbalimbali kushiriki kikamilifu katika kupambana na rushwa. Ni matumaini yetu kuwa matokeo 

yaliyomo kwenye jarida hili yatasaidia kuzifumbua macho taasisi/ofisi ambazo zimeguswa na 

kazi zetu za utafiti, uchambuzi wa mifumo na ufuatiliaji na hivyo kuziwezesha kuandaa mikakati 

ya kuzuia rushwa. Aidha, TAKUKURU inaamini kuwa mapendekezo yaliyomo kwenye jarida 

hili yakitekelezwa yatasaidia kuimarisha mifumo ya utoaji huduma na hivyo kuchochea kasi ya 

ukuaji wa uchumi. Hii ni kwa sababu rushwa ni utawala bora ni maadui wasioweza kuishi 

pamoja. Tunatoa rai kwa umma wote wa watanzania kuunganisha nguvu zetu ili tuweze kushinda 

vita dhidi ya rushwa. Ukweli ni kwamba Serikali peke yake haiwezi kushinda vita hii bila nguvu 

ya wananchi. 
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Mwisho, tunapenda kutoa shukurani zetu za dhati kwa ushirikiano tulioupata kutoka kwa 

taasisi/ofisi/vyama au watu binafsi ambao kwa namna moja au nyingine walijitoa na kuwa tayari 

kutoa ushirikiano pale tulipohitaji. Aidha, tunaipongeza Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kwa kuendelea kutuwezesha na kufanikisha kutekeleza jukumu hili la msingi. Kipekee 

kabisa, tunampongeza Jemedari wetu Mkuu katika mapambano haya Mhe. Dkt. John Joseph 

Pombe Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kwa kuonyesha njia kwa vitendo 

katika kuongoza mapambano dhidi ya rushwa nchini. Utashi aliounesha kisiasa ni ushahidi tosha 

kwamba anachukizwa na rushwa. Vilevile tunapenda kuchukua fursa hii kuwashukuru kwa dhati 

Wadau wetu wa Maendeleo (DPs) kwa kutupatia fedha ambazo zimefanikisha utekelezaji wa 

jukumu hili. Wadau hao ni Shirika la Maendeleo la Uingereza (DFID) na Benki ya Maendeleo ya 

Afrika (AfDB). Tunapenda kuushukuru umma wa Watanzania kwa kuendelea kuonesha imani 

kwa chombo chao na kutuunga mkono katika vita hii ambayo ni lazima tuishinde kwa ustawi na 

maendeleo ya Taifa letu.  
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ORODHA YA VIFUPISHO 
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KU  -  Kamati ya Usimamizi  

LGRCIS -  Local Government Revenue Collection Information System 

MKUKUTA  - Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza na Umaskini Tanzania  

MTEF   - Medium Term Expenditure 

OPD  - Out Pertiant Department 

POS  - Point of Sale 

RAS  - Reginal Administrative Secretary 

TAKUKURU - Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 

TAMISEMI - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

TANESCO - Tanzania Electrical Supply Company 

TANROADS - Tanzania National Roads Agency 

TARURA  - Tanzania Rural Roads Authority 
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TASAF - Tanzania Social Action Fund 

TFS   - Tanzania Forest Service Agency 

TRA  - Tanzania Revenue Authority 

VEO  - Village Executive Officer 

VFM  - Value for Money 

WB  -   World Bank 
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1.0 MFUMO WA UKUSANYAJI MAPATO KWA NJIA YA KIELEKTRONIKI  

1.1 Utangulizi 

Ukusanyaji wa mapato ni moja ya vipaumbele vya Serikali ya Awamu ya Tano. Lengo la Serikali 

ni kujenga uwezo wa ndani wa kujitegemea na kupunguza kwa kadri inavyowezekana utegemezi 

kutoka kwa Wadau wa Maendeleo (DPs) na kuhakikisha kuwa mipango ya kukuza uchumi na 

kupunguza umaskini inatekelezwa bila kukwama. Aidha, azma ya Serikali ya kuifanya Tanzania 

nchi ya uchumi wa kati ifikapo mwaka 2025, haiwezi kufikiwa endapo Serikali haitokuwa na 

uwezo wa kifedha wa kugharamia miradi mikubwa ya maendeleo. Takwimu zilizopo zinaonesha 

tangu Serikali ya Awamu ya Tano iingie madarakani mwaka 2015, kumekuwepo na ongezeko la 

makusanyo kwa mwezi kutoka shilingi za Kitanzania bilioni 800 (Bilioni mia nane) hadi kufikia 

shilingi za Kitanzania Trilioni 1.3 (Trilioni moja na bilioni tatu) kwa mwezi kutokana na 

mwitikio chanya wa wananchi wa kulipa kodi, usimamizi katika ukusanyaji mapato na kuzibwa 

kwa mianya ya upotevu. Mifumo ambayo imeanzishwa na Serikali ni pamoja na „Local 

Government Revenue Collection Information System‟ (LGRCIS) na „Point of Sale‟ (POS). 

Lengo la mifumo hii ni kuongeza mapato ya Serikali. 

Hata hivyo, bado yamekuwepo malalamiko kutoka kwa wadau kama vile wasomi, watunga sera, 

watendaji na wananchi wa kawaida kuwa  mashine za kielektroniki za kukusanyia mapato (Point 

of Sale) zimeshindwa kuongeza mapato ya Serikali kama ilivyotarajiwa na kwamba sababu za 

Serikali kuendelea kupoteza mapato,  hata baada ya kuanza kutumika rasmi kwa mashine za 

„POS‟ mwaka 2016, bado haziko wazi. Kwa sababu hiyo, TAKUKURU iliona kuna haja ya 

kufanya uchambuzi wa mfumo wa „POS‟ ili kubaini endapo kuna mianya ya rushwa 

inayosababisha upotevu wa mapato ya Serikali na kutoa mapendekezo ya namna bora ya kuziba 

mianya hiyo. Uchambuzi huu ulifanyika katika mikoa 20 ya Tanzania bara kwa kuchagua 

halmashauri 32 kutoka katika mikoa hiyo. Mikoa hiyo ni Tanga, Tabora, Geita, Arusha, Mbeya, 
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Dodoma, Shinyanga, Lindi, Morogoro, Mwanza, Kagera, Ruvuma, Dar es Salaam, Mara, Pwani, 

Singida, Manyara, Njombe, Rukwa na Kilimanjaro. 

1.2 Matokeo ya Uchambuzi  

Uchambuzi huo ulibaini mambo yafuatayo:   

i. Uwepo wa idadi ndogo ya mashine za kukusanya mapato (POS) kinyume na mahitaji halisi 

katika halmashauri nyingi nchini. Mfano katika halmashauri ya Bahi ilikuwa na mashine za 

43 tu wakati mahitaji halisi yalikuwa 150, Biharamulo kulikuwa na mashine za „POS‟ 56 

wakati mahitaji halisi ni „POS‟ 92, Handeni kulikuwa na mashine za „POS‟ 16 wakati 

mahitaji halisi ni „POS‟ 25. Matokeo yalionesha kwamba mashine zilizokuwepo hazitoshelezi 

mahitaji halisi na watendaji wasio waadilifu hutumia mwanya huo kujinufaisha. 

ii. Kuna usimamizi dhaifu wakati wa kuzipokea, kuzihifadhi na kuzigawa mashine za „POS‟ 

kwa watumiaji. Taratibu zinataka mashine hizi kuwa chini ya usimamizi wa idara ya fedha. 

Hata hivyo, uchambuzi ulibaini kwamba baada ya mashine kununuliwa na kuziingiza katika 

vitabu vya halmashauri, mashine hizo hukabidhiwa watumishi wa Idara ya TEHAMA. 

Mashine hizo kukabidhiwa kwa idara ya Tehama badala ya Idara ya Fedha, inapunguza 

uwajibikaji wa Mweka Hazina ambaye ndiye mwenye dhamana ya kusimamia fedha za 

Halmashauri. Ni vigumu kwa Mweka Hazina kupata taarifa kamili ya kile kinachoendelea 

kwenye Mfumo. Pia ulibaini kuwa mashine hizo hubakia mikononi mwa wataalamu wa 

TEHAMA badala ya kuhifadhiwa kwenye chumba Maalum (Strong Room).  

iii. Kutokana na uhaba wa watumishi katika halmashauri nyingi hapa nchini, mashine za „POS‟ 

kuna nyakati askari wa jeshi la akiba yaani mgambo au vibarua hukabidhiwa mashine za 

„POS‟ ambao kimsingi si watumishi wa halmashauri na hawabanwi na mkataba wowote ule 

kama vile ilivyo kwa Watendaji wa Kata (WEOs), Watendaji wa Vijiji (VEOs), Maafisa 

mifugo (Veternary Officers), Maafisa Afya (Health Officers) na wengine walipewa jukumu la 

kukusanya mapato katika maeneo yao. Kwa kutambua kuwa hawabanwi na mkataba wowote, 
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askari mgambo/vibarua kwao ni rahisi kuzitumia mashine hizo vibaya (abuse instead of 

using).  

iv. Hakuna utaratibu au maelekezo maalum yanayoeleza lini fedha zilizokusanywa zinapaswa 

kuwasilishwa benki. Hali hii husababisha watumishi wanaokusanya mapato kukaa na fedha 

kwa muda mrefu bila kuziwasilisha benki. Taarifa ya tathmini ya ufuatiliaji wa makusanyo ya 

mapato inaonesha kuwa Mhasibu wa Mapato wa halmashauri ya Wilaya ya Karagwe 

alichukuwa shilingi 23,261,400/= [shilingi million ishirini na tatu laki mbili na sitini na moja 

na mia nne] kwa nyakati tofauti kutoka kwa wakusanyaji na kushindwa kuziwasilisha fedha 

hizo kwa wakati kwenye akaunti. Vilevile, taarifa hiyo inaonesha kuwa askari mgambo 

mmoja kwenye kizuizi alikusanya Tsh. 200,000 [Shilingi laki mbili] na kushindwa 

kuziwasilisha kunakotakiwa na hakuna hatua zozote alizochukuliwa. Pia Mhasibu wa Mapato 

wa Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo naye alichukua Tsh. 4,220,000/= [Shilingi milioni 

nne na laki mbili na ishirini] kutoka kwa wakusanyaji tofauti na kushindwa kuziwasilisha 

kwenye akaunti ya Halmashauri  

v. Baadhi ya Wakurugenzi Watendaji wa halmashauri hawana utaratibu mzuri wa kupata taarifa 

za makusanyo ya mapato. Matokeo yake ni kwamba wadaiwa katika mfumo wa kukusanya 

mapato wamekuwa hawajadiliwi kwenye vikao vya Halmashauri, watendaji uamua 

kubadilisha namba za utambulisho wa mashine za „POS‟ bila kupata kibali cha kufanya 

hivyo, kupotea kwa kumbukumbu za miamala ya makusanyo pale ambapo mashine za „POS‟ 

zinakuwa hazifanyi kazi, baadhi ya wakusanyaji kupunguza kiasi cha fedha kinachopaswa 

kukusanywa na kuwasilisha benki fedha zikiwa pungufu.  

vi. Baadhi ya mashine za „POS‟ hazifanyi kazi kama inavyotakiwa kutokana na matatizo ya 

kiufundi [technical defects]. Pia ulibaini kuwa katika utayarishaji wa risiti, kuna baadhi ya 

risiti hukosa kumbukumbu muhimu kama vile jina la mlipaji au huduma iliyolipiwa ushuru, 

hazioneshi tarehe, namba na „batch‟kwenye risiti.  
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vii. Mashine nyingi za „POS‟ hazina muunganiko mzuri na mifumo mingine mikubwa kama vile 

„LGRCIS‟, GOT-HOMIS na Benki. Kukosekana kwa muunganiko huo kunafanya zoezi la 

usuluhishi [reconciliation] kuwa gumu na kutoa mwanya kwa baadhi ya wakusanyaji wa 

mapato kuchepusha sehemu ya mapato.  

viii. Hakuna utaratibu mzuri wa makabidhiano ya mashine za „POS‟. Hakuna taarifa za 

kubadilishana „PASSWORD‟ pale mtumishi anapokuwa nje ya kituo cha kazi na hivyo kuwa 

rahisi kwa mtu mwingine yoyote kutumia mashine ya „POS‟ kwa urahisi bila kuwa na kiwazo 

chocho te. 

ix. Marekebisho ya miamala (bank reconcilliation) hufanyika katika mfumo bila kupata kibali au 

idhini ya Afisa Maduhuli [CEO] au bila kuwa na uthibitisho wa nyaraka (Journal Vouchers) 

unaonesha sababu za kufanya hivyo.  

x. Hati za Madai [Bill] nyingi anazopewa mkusanyaji hazioneshi kipindi maalum ambacho 

fedha inayopelekwa benki imekusanywa. 

xi. Baadhi ya wakusanyaji kwa sababu wanazozijua wao huzima mashine za „POS‟ na kufanya 

miamala au nyakati nyingine huamua kuweka kadi zao za simu (Sim Card) na kukusanya 

fedha kinyume na taratibu za Serikali. 

xii. Baadhi ya wafanyabiashara wamegundua kuwa njia rahisi ya kukwepa kodi ni kusafirisha 

mizigo nyakati za usiku kwa vile watumishi wengi wanakuwa hawapo kwenye vizuizi wakati 

huo. 

xiii. Watendaji wasio waadilifu hudanganya kuwa walikosea kuingiza tarakimu za namba kwenye 

„POS‟ na hivyo kulalamikia hati za madai wanazopewa na kusema kuwa si sahihi. Mfano 

akiingiza 50,000/= husema alikosea alikusudia kuingiza 5,000/- ili wachepushe sehemu ya 

mapato kwa manufaa yao binafsi.  
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xiv. Watumiaji wengi wa mashine za „POS‟ hawajui kuzitumia mashine hizo. Watumishi 

wachache tu ndio walipata mafunzo rasmi ya namna ya kutumia mashine hizo. Pia watendaji 

walio wengi hawatumii „POS‟ wao wenyewe na badala yake huwakabidhi vijana ambao 

hawana uelewa wa kuzitumia kwa ahadi ya kupewa‟ kitu kidogo‟ baadaye. 

xv. Asilimia kubwa ya maeneo zilipo „POS‟ yanakabiliwa na upungufu wa mtandao wa uhakika. 

Kitaalamu maeneo mengi hali ya mtandao ni kiwango cha chini yaani “E” ili hali “LGRCIS 

app” kusukuma miamala kwenye mfumo mkubwa kwa uhakika inahitaji mtandao kiwango 

cha “3G”, “4G”, “H”na “H+”. Hali hii ya ukosefu wa mtandao maeneo mbali mbali inaathiri 

kwa kiwango kikubwa zoezi la uwasilishaji wa makusanyo, inaweza tumia muda kuanzia 

masaa matano hadi siku tatu „POS‟ ya husika kusoma kwenye mfumo mkubwa. Hii inatoa 

mwanya kwa watendaji wasio waadilifu kusingizia mtandao hata kama sio kweli na 

kujinufaisha wao. Aidha, hali hii husababisha wakusanya mapato kukusanya mapato bila ya 

kutoa stakabadhi na kuahidi watatoa stakabadhi baadae, lakini hakuna stakabadhi inayotolewa 

baada ya mlipaji kuondoka, na hii husababisha kukosekana kwa kumbukumbu ya makusanyo 

na kutoa mwanya kwa muhusika wa makusanyo kuchepusha mapato. 

1.3 Mapendekezo 

Kutokana na matokeo ya uchambuzi huo, Taasisi ilipendekeza mambo yafuatayo ili kuziba 

mianya ya rushwa na kudhibiti upotevu wa mapato:- 

i. Wakurugenzi watendaji waweke utaratibu wa kupewa taarifa za makusanyo kila wiki na 

taarifa hizo zioneshe kiasi halisi kinachodaiwa kila mkusanyaji.  

ii. Taarifa za wakusanyaji wanaodaiwa ziwe zinajadiliwa kwenye vikao vya Menejimenti vya 

kila mwezi ili kudhibiti upotevu wa mapato 

iii. Ili kuweka kumbukumbu vizuri, Halmashauri zote zianzishe „Rejista‟ kwa ajili ya mashine za 

„POS‟ na kuhifadhiwa kwenye chumba maalum (strong room).  
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iv. Wakusanyaji wa mapato wakabidhiwe mashine za „POS‟ kwa barua ya Mkurugenzi yenye 

maelekezo mahsusi ya namna mashine hizo zinapaswa kutumiwa, uwasilishaji wa makusanyo 

benki na hatua zinazoweza kuchukuliwa endapo kutakuwa na ukiukwaji wa maelekezo. 

v. Pale ambapo kuna ulazima wa kuwatumia askari wa akiba [Mgambo] au vibarua, 

makabidhiano ya mashine hizo [POS] yafanyike kisheria na kwa sababu hiyo mwanasheria 

wa halmashauri asaidie katika suala hili kuliko hali ilivyo sasa ambapo mgambo hukabidhiwa 

bila kuwepo kwa maandishi yoyote yanayombana. 

vi. Kuwekwe muda maalumu wa kuwasilisha makusanyo yote benki na watendaji  

watakaochelewa kupeleka fedha benki bila sababu za msingi hatua za kinidhamu zichukuliwe 

dhidi yao 

vii. Wakuu wa Idara za Fedha wawe wanafanya usuluhishi mapema iwezekanavyo na kutoa 

taarifa kwa Afisa Masuuli. Wadaiwa wote wapatiwe hati za madai kwa maandishi na fedha 

zipelekwe benki. 

viii. Halmashauri zitenge bajeti kwa ajili ya kuwanunulia watendaji vifurushi vya mtandao ili 

kutatua changamoto za upatikanaji wa mtandao kwenye baadhi ya maeneo 

ix. Uwekwe utaratibu mzuri wa kuhamisha mashine za „POS‟ kutoka kwa Afisa mmoja kwenda 

kwa mwingine ili kudhibiti makabidhiano holela ya mashine hizo kama ilivyo sasa 

x. Taarifa zote za mapato zinazopelekwa kwenye vikao vya halmashauri zichukuliwe kutoka 

kwenye mfumo rasmi wa „LGRCIS‟. 

xi. Ukusanyaji wa mapato kwa kutumia risiti za mikono usitishwe na endapo kuna sababu za 

msingi ya kufanya hivyo, basi Afisa Masuhuli ajulishwe na akiridhika ndiye atakayekuwa na 

mamlaka ya kutoa kibali. 

xii. Halmashauri ziendelee kuwaelimisha watumiaji wa „POS‟ ili kuboresha utendaji wao. 
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xiii. Kuimarisha kwa ulinzi na usimamizi kwenye vizuizi hasa nyakati za usiku ili kudhibiti tabia 

ya baadhi ya wafanyabiashara kukwepa kulipa ushuru  

1.4 Mafanikio na Hitimisho 

Mfumo wa „POS‟ ukitumiwa vizuri utasaidia kuziba mianya yote ya rushwa na mapato ya 

Serikali yataongezeka na hivyo kuchochea ukuaji wa uchumi na kupunguza umaskini. Ni dhahiri 

tukijenga uwezo wetu wa ndani kifedha tutapunguza utegemezi wa kutoka nje. Serikali 

imedhamiria kufikia uchumi wa kati, suala la ukusanyaji wa mapato na kudhibiti vitendo vyote 

vya rushwa, wizi na ufisadi linapaswa kupewa uzito unaostahili. Baada ya ufuatiliaji huu, Katibu 

Mkuu –Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) alimwandikia 

Mkurugenzi Mkuu akiahidi kuchukua hatua za kuzuia aina zote za rushwa katika ukusanyaji 

mapato kwa njia za kielektroniki (POS). Aidha, uongozi wa TAMISEMI wameonesha utayari wa 

kushirikiana na Taasisi kwa kuwatumia wataalamu wake kuwafundisha wachunguzi kutoka 

TAKUKURU ili kuwajengea uwezo. 
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2.0 MIANYA YA RUSHWA KATIKA UKUSANYAJI WA MAPATO KATIKA USAFIRI 

WA UMMA JIJINI DAR ES SALAAM 

2.1 Utangulizi 

Utoaji wa huduma bora za jamii ni jukumu la msingi la Serikali zote duniani. Kodi ndio chanzo 

muhimu cha mapato kinachoziwezesha Serikali kutoa huduma bora za kijamii. Hivyo, Serikali ya 

Tanzania imechukua hatua za makusudi za kuanzisha miradi mikubwa ya kutoa huduma za 

usafiri na maegesho katika jiji la Dar-es-Salaam. Miradi hiyo ni mabasi yaendayo kasi, Treni 

inayotoa huduma jijini, kituo cha mabasi Ubungo na maeneo ya maegesho ya magari. Lengo kuu 

la kuanzisha miradi hii ni kuhakikisha kuwa wananchi wanapata huduma za uhakika wakati wa 

kwenda na kurudi toka kwenye shughuli zao za uzalishaji za kila siku. Ili kuhakikisha miradi 

hiyo inajiendesha yenyewe na inakuwa endelevu, wananchi hutakiwa kuchangia huduma hizo. 

Lengo la utaratibu huu ni kuiwezesha Serikali kumudu gharama za uendeshaji kama vile 

mishahara ya watumishi pamoja na kugharamia matengenezo ya miundombinu yake. Hata hivyo, 

mapato yanayotokana na miradi hiyo yasiposimamiwa vizuri kwa sababu ya rushwa, si tu 

kwamba miradi hiyo itashindwa kujiendesha yenyewe, lakini pia azma ya Serikali ya kuwaletea 

maendeleo wananchi wake haitafanikiwa.  

Usafiri wa umma ni kichocheo muhimu cha kukuza uchumi na kupunguza umaskini. Huduma za 

usafiri katika miji mikubwa unawawezesha watu kufika kwenye maeneo yao ya kazi kwa wakati, 

kufanya biashara zao kwa ufanisi, kuyafikia masoko bila kikwazo, husaidia matumizi bora ya 

rasilimali muda na kurahisisha mawasiliano.  Ni dhahiri kuwa endapo muda mwingi utapotea 

njiani wakati wa kusafiri kutoka eneo mmoja kwenda lingine, shughuli nyingi za uzalishaji 

zitakwama na hivyo kupunguza kasi ya ukuaji wa uchumi hususan katika nchi zinazoendelea 

kama Tanzania. Kwa kuwa taarifa zilizopo ni finyu na hazielezi kwa kina tatizo la Serikali 

kukusanya mapato kinyume na matarajio yake; na kwa kuwa yapo malalamiko kutoka kwa 

wadau mbalimbali wa sekta ya usafiri, kuwa usimamizi wa miradi hiyo hauridhishi na matokeo 
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yake kusababisha Serikali kukusanya mapato chini ya kiwango kinyume na matarajio, 

TAKUKURU iliona kuna umuhimu wa kufanya utafiti katika maeneo ya kimkakati jijini Dar es 

salaam kubaini mianya ya rushwa katika ukusanyaji wa mapato na kisha kutoa mapendekezo ya 

namna bora ya kuiziba. Sababu ya kuchagua eneo la Dar es Salaam ni kwamba miradi hii 

inatekelezwa katika jiji la Dar es Salaam na taarifa muhimu ambazo zingeweza kusaidia kujibu 

maswali ya utafiti zilikuwa zinapatikana kwa urahisi jijini Dar-es-Salaam.    

2.2 Matokeo ya Utafiti 

2.2.1 Kukinzana kwa Sheria, Kanuni na Taratibu za Ukusanyaji wa Mapato 

Kuhusu usimamizi wa sheria, kanuni, taratibu katika usimamizi wa ukusanyaji wa mapato, utafiti 

ulibaini uwepo wa migongano ya kisheria (conflicting laws) katika ukusanyaji wa mapato ya 

ushuru wa maegesho ya magari jijini ambapo sheria mbalimbali zinatoa mamlaka kwa 

wakusanyaji tofauti katika maeneo yale yale. Sheria zifuatazo zinatoa mamlaka ya kukusanya 

mapato: (a) kifungu cha 29 cha Sheria ya Barabara namba 13 ya mwaka 2007 inatoa mamlaka ya 

makusanyo ya fedha za maegesho/faini kwa Wakala wa Barabara TARURA na TANROADS; (b) 

vifungu namba 29 na 31 vya Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura 290 navyo vinatoa 

mamlaka kwa Halmashauri za Serikali za Mitaa/Manispaa/Majiji kukusanya mapato yakiwemo 

fedha za maegesho na stendi kwa kutumia mawakala; (c) waraka namba 16 wa 2016 wa Waziri 

wa Nchi Ofisi ya Rais-TAMISEMI kwa Wakuu wa Mikoa (Tanzania Bara) kuhusu makusanyo 

ya mapato, matumizi ya mifumo ya kielektroniki (POS) katika ukusanyaji wa mapato na maeneo 

ambayo Serikali itatumia mawakala ambapo aya ya 6(ii) inazitaka Halmashauri kukusanya 

mapato yatokanayo na ada za maegesho ya magari na ushuru wa stendi. (d) Barua ya Katibu 

Mkuu, Ofisi ya Rais-TAMISEMI yenye kumb. Namba DA.347/371/01/13 ya 2018 kwenda kwa 

Makatibu Tawala wa Mikoa (Tanzania Bara) kuhusu makusanyo ya mapato yatokanayo na 

matumizi ya hifadhi za barabara zinazosimamiwa na TARURA. Aidha, barua hiyo ilieleza kuwa, 

kwa mujibu wa kifungu namba 3 cha Sheria ya Barabara Namba 13 ya 2007, TARURA ni 
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Mamlaka ya Barabara na kwamba kifungu namba 29 kinaipa mamlaka TARURA kukusanya 

mapato kutokakana na ushuru wa maegesho ya magari ndani ya hifadhi ya barabara. 

Vilevile ilibainika kuwa sheria na miongozo hiyo inaruhusu ukusanyaji wa mapato/ ada za 

maegesho ya magari mijini kufanywa na zaidi ya Mamlaka moja katika maeneo hayo hayo na 

hivyo kusababisha migongano ya kiutendaji kati ya taasisi moja na nyingine. Mathalan, kwa 

mujibu wa Sheria ndogo ya Halmashauri ya Jiji ya Dar es Salaam ya GN 354 ya 2009, jiji linayo 

mamlaka ya kisheria ya kukusanya mapato katika maeneo yote ya Jiji. Wakati huo huo wakala 

wa Barabara Mijini na Vijijini (TARURA) inayo mamlaka kisheria ya kukusanya ushuru/ada ya 

maegesho ya magari katika maeneo ya hifadhi ya barabara za vijijini/mitaa ambazo hazipo katika 

hifadhi za barabara zinazosimamiwa na TANROADS (Trunk roads). Pia kwa upande wa 

TANROADS, ilibainika kwamba taasisi hiyo imekuwa ikikusanya mapato yatokanayo na: (i) 

faini kutokana na ukiukwaji wa maegesho ya magari katika maeneo ya hifadhi ya barabara yasiyo 

ruhusiwa kisheria (wrong parking) na; (ii) upangishaji wa maeneo ya hifadhi ya barabara kwa 

watu binafsi kwa hifadhi za barabara inazosimamia na kuanzisha maeneo ya maegesho ya 

magari. Huu ni mgongano wa kiutendaji. 

Ilibainika pia Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam inaendelea kutumia Sheria ndogo ya 2009 

(Tangazo la Serikali Namba 354 la 23/10/2019) ya kukusanya mapato kwa Kituo Kikuu cha 

Stendi ya Mabasi ya Ubungo pamoja na maegesho ya magari lakini Sheria hiyo ilifutwa kwa 

kifungu namba 21 cha Sheria ndogo ya Tangazo la Serikali Namba 41 la 24/2/2017. Matumizi ya 

Sheria iliyofutwa inachangia Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam kuendelea kupoteza mapato 

kutokana na baadhi ya ada kurekebishwa na kuongezewa kiwango tofauti na Sheria ndogo 

iliyofutwa ingawa bado inaendelea kutumika. Kwa mfano, Sheria ndogo ya 2009 iliyofutwa 

inaelekeza kuwa gharama za kulaza magari madogo ya mizigo katika kituo Kikuu cha Stendi ya 

mabasi Ubungo ni Tsh. 2000/- kwa siku wakati Sheria ndogo ya mwaka 2017 inaelekeza kuwa 

gharama za kulaza magari madogo ya mizigo (pick-ups) kwa siku ni Tsh.3000/-. 
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Utafiti ulibaini kuwa licha ya Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura 290, vifungu namba 6(1) 

na 16(1) kuzipa Mamlaka Serikali za Mitaa ya kukusanya kodi kupitia Sheria ndogo 

wanazoziandaa, Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam inatumia Sheria ndogo ya 2009 kukusanya 

mapato ya maegesho ya magari katika manispaa zote tano zinazounda Jiji la Dar es Salaam 

(Ubungo, Temeke, Ilala, Kinondoni na Kigamboni). Kiuhalisia, Manispaa hizi zinazounda 

Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam nazo zina mamlaka kisheria ya kupanga vyanzo vya 

makusanyo ya mapato katika maeneo yao (Rejea Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura 290, 

vifungu namba 6(1) na 16 (1)). 

 

Utafiti ulibaini kuwepo kwa usimamizi dhaifu wa sheria, kanuni, taratibu na miongozo 

unaochangiwa na migongano ya kisheria na uzembe wa baadhi ya watendaji kushindwa 

kusimamia kikamilifu utekelezaji wa mikataba baina ya halmashauri na mawakala. Aidha, utafiti 

ulibaini kuwa kuna watu binafsi ambao wameanzisha maegesho katika hifadhi za barabara 

zinazosimamiwa na TANROADS na hawatumii mashine za kielektroniki na kwa sababu hiyo 

Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam imekuwa haikusanyi mapato kwa madai kwamba maeneo 

husika ni mali ya TANROADS. 

2.2.2 Udhaifu katika Ukusanyaji wa Mapato Kituo cha Mabasi Ubungo 

Kuhusu ufanisi wa matumizi ya mifumo ya kielektroniki katika kukusanya mapato ya Serikali, 

utafiti ulibaini kuwa mifumo hiyo bado haijaweza kuongeza ukusanyaji wa mapato kama 

ilivyotarajiwa. Mfano, ilibainika kuwa katika Kituo cha Mabasi cha Ubungo, kuwa mageti yote 

saba (7) na vyoo hakuna mashine hata moja ya „POS‟. Maelekezo ya Serikali yanawataka 

wakusanya ushuru wote kutumia risiti za kielektroniki na si  vinginevyo. Hata hivyo, ilibainika 

kuwa idara ya uhasibu kwa kushirikiana na baadhi ya wakusanya ushuru/ada katika maeneo ya 

getini, chooni na sehemu nyingine za huduma, si tu hawatumii mashine za kielektroniki lakini pia 

wamekuwa wakiuza tiketi za tarehe zilizopita ili kuiibia Serikali na mauzo ya risiti hizo 

hufanyika mapema alfajiri. Utafiti ulibaini kuwa watumishi katika kituo cha mabasi cha Ubungo 
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hutumia tiketi ambazo hazioneshi muda wala tarehe ambao mteja alipata huduma.  Ilibainika 

kuwa watumishi wanaokusanya ushuru hupokea fedha pungufu kutoka kwa wateja, hawatoi risiti, 

huuza tiketi mara mbili na hubakiza risiti kwa lengo la kukusanyia ushuru ambao hautambuliwi 

na halmashauri ya jiji. Utafiti ulibaini kutotumika kwa mfumo wa kieletroniki wa kukusanya 

mapato katika mageti yote saba na hakuna usimamizi mzuri wa magari yanayolala ndani ya 

stendi kumesababisha upotevu wa mapato.  

Utafiti ulitumia pia njia ya kushuhudia  namna ukusanyaji wa mapato unavyofanyika siku za 

tarehe 5-6 Novemba 2018, na kubaini yafuatayo: (a) kuna usimamizi mbaya wa makusanyo 

getini na kutokuwepo kwa mfumo wa kielektroniki wa kuhesabu mabasi yaliyolala stendi ili 

kulipa ada/ushuru stahiki kabla ya kuondoka stendi na;  (b) kwamba siku ambazo TAKUKURU 

ilisimamia ukusanyaji wa ushuru getini, mapato yaliongezeka katika kituo cha mabasi cha 

Ubungo kutoka Tsh.6,933,100 hadi Tsh.7,321,800/- kwa siku, ikiwa ni ongezeko la Tsh. 388,700. 

Hata hivyo, baada ya TAKUKURU kuondoka ukusanyaji wa mapato ulishuka tena hadi kufikia 

Tsh.6,768,900 (ikiwa ni tofauti ya Tsh.552,900/- kwa siku), na (c) hakuna mfumo mzuri wa 

kudhibiti watu wanaoingia na kutoka ndani ya kituo hicho ambako si tu huikosesha Serikali 

mapato bali pia inaweza kuhatarisha usalama wa abiria na mali zao. 

Utafiti ulibaini kuwa Uongozi wa jiji la Dar-es-salaam umekuwa ukikusanya mapato chini ya 

matarajio katika kituo cha mabasi cha Ubungo. Mfano, matarajio ya makusanyo ya Jiji la Dar es 

Salaam kwa mwaka 2018/2019 katika kituo cha mabasi cha Ubungo yalikuwa ni Tsh. 

2,399,855,805 (wastani wa Tsh.199, 987,983/-kwa mwezi). Hata hivyo, makusanyo ya juu 

yaliyokuwa ni Tsh. 71,621,360 na ya chini ni Tsh. 24,514,650. Matokeo yalionesha kwamba 

halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam linapoteza mapato katika kituo cha Ubungo kutokana na 

kutozingatiwa kwa matumizi sahihi ya kukusanyia fedha kwa njia ya kielektroniki (POS). 

2.2.3 Ukiukwaji wa Mikataba ya Maegesho ya Magari 

Kuhusu mapato yanayotokana na maegesho ya magari, ilibainika kuwa katika kipindi cha 

2017/2018, Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam iliingia mikataba na mawakala „M/S Excel 
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Accountancy Services Limited‟  mnamo tarehe 1 /02/2018 na „M/S Chui Systems Limited‟ tarehe 

26/01/2018. Matokeo yalionesha kuwa kwa kipindi cha kuanzia Februari 2018 na Novemba 2018 

mawakala hao walikiuka makubaliano ya mkataba wa uwasilishaji wa mapato kwa mwezi na 

hakuna hatua iliyochukuliwa dhidi yao. Mathalani, „M/S Excel Accountancy‟ kwa mujibu wa 

mkataba alitakiwa kuwasilisha kiasi cha fedha Tsh.716,050,000 kwa mwezi na M/S Chui 

Tsh.219,445,270.21 kwa mwezi. Hata hivyo, takwimu zinaonesha wakala „M/S Excel 

Accountacy‟ ametekeleza makubaliano kama yalivyoainishwa kwenye mkataba kwa kipindi cha 

miezi miwili tu (yaani mwezi Mei na Julai, 2018); wakati „M/S Chui Systems Limited‟ yeye 

hakuwahi kutekeleza masharti ya mkataba. Ilibainika pia kuwa wakusanya ada/ushuru katika 

baadhi ya maeneo ya maegesho ya magari walikuwa hawatumii risiti za kielektroniki 

wanazopewa na wasimamizi wao kinyume na utaratibu. 

2.2.4 Mianya ya Rushwa katika Ukusanyaji wa Mapato ya Serikali 

Uwepo wa utitiri wa sheria na miongozo kinzani zinazosimamia ukusanyaji wa mapato katika 

eneo moja. Sheria na miongozo hiyo ni pamoja na Sheria ndogo ya Halmashauri ya Jiji la Dar es 

Salaam, Tangazo la Serikali 41 la mwaka 2017 na Tangazo la Serikali namba 354 la 2009; Sheria 

ya Barabara namba 13 ya mwaka 2007 inayosimamiwa na TANROADS na TARURA; Vifungu 

namba 29 na 31 vya Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura 290; Barua ya Katibu Mkuu Ofisi 

ya Rais –TAMISEMI yenye Kumb. Namba DA. 347/371/ 01/13 27  ya tarehe 27 Juni, 2018 na; 

Waraka namba 16 wa 2016 (CAB:110/156/01/26 wa 11 Julai 2016)  wa Waziri wa Nchi Ofisi ya 

Rais-TAMISEMI kwa Wakuu wa Mikoa (Tanzania Bara) na; barua ya Mtendaji Mkuu wa 

TARURA kwenda kwa Waratibu wa TARURA Mikoa Tanzania Bara, barua yenye Kumb. 

Namba CAC.310/338/01/02 ya 29/6/2018 na; Barua ya Mratibu wa TARURA Mkoa wa Dar es 

Salaam kwenda Mkurugenzi wa Jiji kuhusu Mapato yatokanayo na hifadhi za barabara 

zinazosimamiwa na TARURA (TRR/DRC/M.13/7/2 ya 4/7/18). Utafiti umebaini kuwa Sheria na 

miongozo husika zinaruhusu ukusanyaji wa ushuru wa maegesho ya magari kama vyanzo vya 

mapato katika Halmashauri za Serikali za Mitaa ikiwemo Jiji la Dar es Salaa na kusababisha 
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migongano kati ya taasisi moja na nyingine (Rejea vifungu Na. 29 na 31 vya Sheria ya Fedha za 

Serikali za Mitaa Sura 290, Sheria ya Barabara Namba 13 ya 2007) 

Ukiukwaji wa makusudi wa sheria, kanuni, taratibu na miongozo inayosimamia ukusanyaji wa 

mapato unaofanywa na baadhi ya watendaji wasio waadilifu kwa lengo la kujinufaisha binafsi 

pasipo kuzingatia maslahi ya umma. Mfano, kitendo cha viongozi wa kituo cha mabasi cha 

Ubungo kugawa tiketi kwa wakusanya ushuru bila kuwapa mashine za „POS‟, kitendo cha baadhi 

ya watumishi/wakusanya ushuru kuuza tiketi ambazo zimeisha matumizi yake, kitendo cha 

kutochukuliwa hatua stahiki kwa mawakala wanaoshindwa kutekeleza makubaliano ya 

uwasilishaji wa kiwango cha makusanyo ya fedha, kitendo cha watu binafsi walioanzisha 

maegesho ya magari baada ya kupangishwa na „TANROADS‟ na kukata ushuru/ada bila kutumia 

mashine za „POS‟ kwa pamoja vinathibitisha ukiukwaji wa makusudi wa sheria, kanuni na 

taratibu wenye lengo la kupoteza mapato ya Serikali. 

Matumizi ya sheria na kanuni zilizopitwa na wakati. Mfano, Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam 

kukusanya ushuru ndani ya stendi ya Ubungo kwa kutumia Sheria Ndogo namba 354 ya mwaka 

2009 (Toleo la 23/10/2009) badala ya kutumia Sheria Ndogo iliyotolewa kupitia Tangazo la 

Serikali (GN) Na. 41 la tarehe 24/02/2017 iliyofuta matumizi ya Sheria Ndogo ya mwaka 2009. 

Kushindwa kusimamia vizuri mifumo ya kielektroniki katika ukusanyaji wa mapato. Utafiti 

ulibaini kuna ukiukwaji wa matumizi ya mifumo ya kielektroniki katika ukusanyaji wa mapato 

vikiwemo vitendo vya wizi na udanganyifu. Katika Kituo cha Ubungo ilibainika kwamba katika 

mageti yote 7 yaliyopo Stendi ya Ubungo hakukuwa na mashine yeyote ya kukusanyia mapato 

(POS) na pia mfumo wa kuhesabu magari yanayoingia, kulala na kutoka kituoni siyo wa 

kielektroniki na hivyo kuweka mazingira ya wizi na udanganyifu katika ukusanyaji wa mapato. 

Aidha, Serikali imetoa mwongozo wa namna ya kuingia mikataba baina ya halmashauri na 

mawakala pamoja na msisitizo wa matumizi ya mashine za kielektroniki (POS) katika kukusanya 

mapato. 
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Tabia ya kuwasilisha mapato kiujumla bila kutoa mchanganuo unaoeleweka. Utafiti ulibaini 

kuwa kuna vyanzo vingi vya ukusanyaji wa mapato katika stendi ya mabasi Ubungo lakini 

uwasilishaji wa taarifa za makusanyo ya mapato ya kila siku hauoneshi mchanganuo wa kila 

chanzo na kiasi kilichokusanywa na hivyo kutoa mwanya kwa baadhi ya watendaji kujihusisha na 

vitendo vya wizi na udanganyifu. 

Uholela na mpangilio mbaya wa biashara ndani ya stendi ya kituo cha mabasi cha ubungo. Utafiti 

umebaini hakuna utaratibu mzuri kuomba kufanya biashara ndani ya kituo cha mabasi, na hivyo 

kufanya kazi ya utambuzi wa wafanyabiashara kuwa ngumu. 

Uuzaji wa risiti zilizopitwa na wakati saa kumi na moja alfajiri wakati tayari risiti hizo hazitakiwi 

kutumika tena. Matumizi ya risiti zilizokwisha muda wake unaingiza hasara Serikalini kwa kuwa 

risiti hizo huwa tayari zinahesabika kuwa zimerudishwa kwa mamlaka husika kwa lengo la 

kuweka mlinganisho (reconciliation) katika vitabu vya mahesabu ya mwajiri. 

Kumekuwepo na vitisho toka kwa baadhi ya watumishi wa vyombo vya dola (extortion) dhidi ya 

viongozi wanaosimamia kituo cha mabasi cha Ubungo kwa kuwataka watoe „chochote‟ 

vinginevyo watawachukulia hatua au kuwashughulikia. Vilevile, utafiti umebaini kuwa baadhi ya 

watumishi wa Jeshi la Polisi wamekuwa wakiomba kupewa huduma za chakula kwa gharama za 

kituo cha mabasi cha Ubungo. 

    Kutokana na matokeo ya utafiti huu, yafuatayo yalipendekezwa ili kuziba mianya ya rushwa 

iliyobainika:   

i. Kufanya uchambuzi wa kina wa sheria, kanuni, taratibu na miongozo zinazokinzana kwa 

lengo la kuainisha vifungu vinavyoingiliana/kugongana na kuzipatanisha (harmonize) kwa 

minajili ya kuondoa migongano ya kisheria kati ya taasisi moja ya umma na nyingine (Lack 

of coherence). Mipaka ya kiutendaji kati ya taasisi moja na nyingine iwekwe wazi kwa 

minajili ya kuondoa misuguano ya ki-taasisi isiyo kuwa ya lazima (institutional clashes).  
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ii. Kuimarisha usimamizi wa watumishi waliopewa dhamana ya kukusanya mapato kwa 

kutumia mifumo ya kielektroniki hususan „POS‟ na kuwachukulia hatua watumishi wasio 

waadilifu wanaohujumu mifumo ya kukusanya mapato kwa makusudi ili kujinufaisha. 

iii. Kuanzisha uchunguzi wa ukukwaji wa matumizi ya mashine za kielektroniki (POS) katika 

kukusanya mapato katika vyanzo vya maegesho ya magari na kituo cha mabasi Ubungo 

Maafisa uchunguzi wa TAKUKURU wapewe „Mafunzo Maalum‟ ya namna mashine 

za„POS‟ zinavyofanya kazi ili kuweza kubaini na kudhibiti hujuma.  

iv. Elimu ya Mapambano dhidi ya rushwa iendelee kutolewa na wale wanaokakiuka sheria, 

kanuni na taratibu, na kujihusisha na vitendo vya rushwa hatua kali zichukuliwe mara moja 

dhidi yao bila woga wala upendeleo  

v. Uongozi wa Halmashauri ya jiji l;a Dar es-salaam uimarishe usimamizi kwa kuhakikisha kila 

wakala anawasilisha makusanyo yote  kwa wakati kwa mujibu wa sheria na taratibu zilizopo; 

na kuchukua hatua kali kwa watakaokiuka ikiwemo kuwafikisha mahakamani kwa kosa la 

wizi. Ukusanyaji wa mapato uzingatie taratibu na miongozo ya Serikali kuhusu „POS‟. 

vi.  Kila mtumishi au wakala anapaswa kuwasilisha kiasi halisi kilichokusanywa kutoka katika 

kila chanzo bila kificho kwa ajili ya kurahisisha uwekaji wa kumbukumbu utunzaji wa 

mahesabu na uwajibikaji  

vii. Uongozi wa stendi ya kituo cha mabasi cha Ubungo uhakikishe unawatambua 

wafanyabiashara wote wanaofanya shughuli zao ndani ya kituo cha mabasi cha ubungo na 

kuimarisha usimamizi. Hii itarahisisha zoezi la ukusanyaji wa ushuru unaotokana na biashara 

hizo kuliko ilivyo sasa. 

viii. Uongozi wa Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam utekeleze Sheria Ndogo ya 2017 badala ya 

2009 iliyofutwa.  

2.3 Mafanikio na Hitimisho 

Nadharia za kiuchumi zinaonesha kuwa hakuna mbadala wa kodi na kwamba wananchi 

wanapaswa kulipa kodi kwa ustawi na maendeleo ya nchi zao. Kwa sababu hiyo basi, vitendo 
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vya rushwa, ubadhirifu, wizi katika mifumo ya ukusanyaji wa kodi ni lazima vidhibitiwe. 

Mifumo ya utoaji huduma inapaswa kufanyiwa tathmini za mara kwa mara ili kubainisha maeneo 

yenye udhaifu na kupendekeza hatua za kuiimarisha. Watendaji waliopewa dhamani ya 

kukusanya kodi wanapaswa kufanya kazi zao kwa uadilifu ili kuongeza kiwango cha ukusanyaji 

wa mapato. Mapendekezo yote hapo juu yaliwasilishwa kwenye mamlaka zinazohusika ili 

kuchukua hatua zinazofaa kuziba mianya ya rushwa. Taasisi iliyopelekewa mapendekezo ya 

TAKUKURU ni TAMISEMI ambayo imeleta mrejesho kuwa tayari wameanza kuchukua hatua 

za kurekebisha dosari zote zilizobainishwa. 
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3.0 RUSHWA KATIKA HUDUMA ZITOLEWAZO NA VYAMA VYA MSINGI VYA 

KILIMO NA MASOKO (AMCOS) VYA ZAO LA KOROSHO NCHINI  

3.1 Utangulizi 

Korosho ni zao muhimu katika uchumi wa Tanzania likiwa miongoni mwa mazao maarufu ya 

biashara ulimwenguni. Zao hili linachangia karibu asilimia tano (5%) ya pato la Taifa na 

huchangia zaidi ya asilimia 10 ya fedha za kigeni zitokanazo na mauzo nje ya nchi.  Ili kuleta 

ufanisi katika usimamizi wa zao la korosho,  vyama vya msingi vya kilimo na masoko 

(Agricultural Marketing Cooperative Societies) vilianzishwa ili kukabiliana na vikwazo vya 

ukosefu wa taarifa za bei za korosho na kiungo kati ya wakulima na soko; upatikanaji wa 

mikopo; huduma za ugani na dosari zingine za kimasoko.  Pamoja na juhudi za Serikali za 

kukwamua ustawi wa wakulima wa korosho kwa kuanzisha Vyama vya Ushirika vya Msingi vya 

Kilimo na Masoko, vyama hivi vimeendelea kulalamikiwa kwa kushindwa kutimiza malengo 

yaliyowekwa. Vyama hivi vimekumbwa na matatizo kadhaa ikiwemo matumizi mabaya ya fedha 

za vyama; wizi wa pembejeo, fedha na korosho; udanganyifu katika usimamizi wa fedha na uzito 

wa korosho zinazopokelewa katika maghala; kushusha ubora wa korosho zilizopokelewa katika 

maghala kwa kuchanganya korosho hizo na mawe au mchanga au korosho zenye ubora hafifu 

kwa lengo la watumishi/viongozi wa AMCOS kujinufaisha wenyewe, vitendo vya rushwa katika 

mapokezi ya korosho maghalani, usafirishaji wa korosho, malipo ya wakulima, mkopo ya 

pembejeo na upimaji wa korosho. 

Kufuatia malalamiko haya, TAKUKURU ilifanya uchambuzi wa mfumo wa utoaji wa huduma 

wa Vyama vya Ushirika wa Kilimo na Masoko (AMCOS) ili kuimarisha mfumo wa AMCOS 

nchini. Lengo kuu la uchambuzi likiwa ni kushauri mamlaka zinazohusika namna bora ya kuziba 

mianya ya rushwa na udhaifu mwingine uliosababisha AMCOS kushindwa kutimiza malengo 

yake.  Madhumuni mahsusi ya uchambuzi huu yalikuwa ni:- Kubaini mianya ya rushwa katika 

mfumo wa utoaji wa huduma wa AMCOS; Kubaini na kuainisha vikwazo vya utoaji huduma; 
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Kutathmini utendaji wa AMCOS na Kutoa ushauri wa namna ya kuimarisha mfumo wa utoaji 

huduma wa AMCOS. Uchambuzi huu ulifanyika katika mikoa ya Pwani (Mkuranga na Rufiji); 

Lindi (Nachingwea, Kilwa, Liwale); Mtwara (Newala, Nanyumbu, Tandahimba, Masasi); na 

Ruvuma (Tunduru). Taarifa za msingi zilikusanywa kwa kutumia mbinu mbalimbali. 

3.2 Matokeo ya Uchambuzi  

Uchambuzi huo ulibaini yafuatayo: 

i. Vitendo vya rushwa katika mnyororo wa thamani wa zao la korosho unaohusiha yafuatayo: 

ii. Upendeleo katika mapokezi ya korosho katika maghala ya kuhifadhia korosho tayari kwa 

kupelekwa katika minada; 

iii. Usafirishaji wa korosho kutoka maghala ya AMCOS kwenda katika maghala makuu ambako 

minada ya korosho hufanyika. Baadhi ya wakulima hulazimika kutoa hongo ili korosho zao 

zipewe kipaumbele cha kupelekwa katika maghala makuu ili korosho zao  ziuzwe mwanzo 

katika minada;  

iv. Upimaji wa korosho wenye upendeleo unaohusisha kuongezea uzito wa korosho kwa njia za 

kidanganyifu wakulima waliotoa hongo;  

v. Udanganyifu katika malipo ya wakulima;  

vi. Baadhi ya wakulima na viongozi wa AMCOS hujihusisha na vitendo vya rushwa katika 

mchakato wa malipo ili walipwe pesa nyingi zaidi kuliko kiasi cha pesa ya korosho 

walizouza katika AMCOS husika kwa  (a) kuchanganya mawe au mchanga katika korosho 

zilizopokelewa katika maghala au wakati wa kusafirisha korosho kutoka maghala ya vyama 

vya msingi vya ushirika kwenda maghala makuu ambako minada ya korosho hufanyika au 

wakati wa kusafirisha korosho nje ya nchi kwa lengo la kuongeza uzito ili wahusika 

wajinufaishe; (b) kupunguza uzito wa korosho za wakulima kwa kuiba korosho husika na 

kwa kisingizio kuwa korosho husika zilikauka zikiwa ghalani na hivyo kupungua uzito 

wake; (c) Kupokea korosho zisizo na ubora na/au zilizokataliwa katika minada iliyofanyika 

katika misimu iliyopita; (d) taarifa ya fedha kutoandaliwa kwa wakati; (e) Uwazi, 

ushirikishwaji na uelewa mdogo wa wadau wa zao la korosho; (f) uwepo wa biashara 
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haramu ya zao la korosho; na (g) uwepo wa viongozi wasio na sifa wenye wajibu wa 

kusimamia na kuendesha vyama vya ushirika vya kilimo na masoko (AMCOS). Mambo 

haya yote ni kinyume na sheria, kanuni na taratibu za „AMCOS‟ 

3.3 Mapendekezo 

Kutokana na matokeo ya uchambuzi huo, taasisi ilipendekeza mambo yafuatayo ili kuziba 

mianya ya rushwa katika vyama vya ushirika, kilimo na masoko nchini (AMCOS): 

 

i. Kuchukua hatua kali dhidi ya viongozi wa AMCOS wanaojihusisha na udanganyifu/wizi wa 

korosho, na upokeaji wa korosho zisizo na ubora, 

ii. Kufanya ukaguzi wa mara kwa mara wa ubora wa korosho ikiwemo ukaguzi wa kushtukiza 

katika maghala ya AMCOS na maghala makuu ambako minada hufanyika, 

iii. Kufanya ukaguzi wa hesabu za AMCOS zote ili kuongeza dhana ya kuwajibika,Kusisitiza 

matumizi ya mizani sahihi ya kupimia korosho ambayo imekaguliwa na kuidhinishwa na 

Wakala wa Vipimo  

iv. Vyama Vikuu vya ushirika vya mikoa na wilaya kwa kushirikiana na Bodi ya Korosho 

viimarishe udhibiti wa ndani wa AMCOS kwa kuzingatia (a) Kuweka wazi  mnyororo (chain) 

wa uwajibikaji; (b) kuimarisha mawasiliano ya ndani ya AMCOS na mawasiliano baina ya 

AMCOS na Vyama vikuu vya ushirika, Bodi ya Korosho na wadau wengine; (c) kuwapatia 

viongozi maelezo ya kazi zao (job description); (d) kuwepo, kutambulika na kutumika kwa 

Mkataba wa Huduma kwa Mteja; (e) kutoa elimu ya huduma bora kwa mteja; (f) kufanya 

tathmini ya utendaji wa viongozi wa AMCOS; na (g) ufanya ukaguzi wa kushtukiza mara kwa 

mara katika sehemu za kazi 

v. Kuondoa ucheleweshaji wa malipo ya wakulima kwa: (a) kuchukua hatua dhidi ya viongozi 

wa AMCOS wanaoiba fedha na wanaochelewesha malipo ya wakulima; na (b) kuhakikisha 

kuwa kazi za AMCOS zinafanywa kulingana na sheria, kanuni na taratibu za vyama vya 

ushirika. 

vi. Kusimamia mapato na matumizi ya fedha na kuhakikisha kuwa pesa zote zinazotolewa na 

wakulima kupitia ushuru/makato zinakusanywa na mfumo rasmi wa AMCOS, 
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vii. Kusimamia, kusisitiza na kujenga utamaduni wa kuandaa taarifa za mapato na matumizi 

na kisha kuzisoma na kuzijadili katika mikutano ya wanachama/wadau 

viii. Kuendeleza maadili, nidhamu na uwajibikaji wa viongozi wa AMCOS kwa : (a) kuunda, 

kutambua na kufanya kazi kwa Kamati ya Maadili; (b) kuweka wazi majukumu ya viongozi 

wa AMCOS; kutoa zawadi kwa viongozi bora na kuwaadabisha wakosaji,  na; 

ix. Kuandaa na kutekelza programu za mafunzo ya miundombinu ya maadili kwa 

viongozi/watumishi wa AMCOS  

3.4 Mafanikio na Hitimisho 

Vyama vya ushirika, kilimo na masoko vina mchango mkubwa katika kukuza uchumi na 

kupunguza umaskini. Vikisimamiwa vizuri na kudhibiti vitendo vya rushwa, wizi na ubadhirifu 

vitachochea ukuaji uchumi na kupunguza umaskini. Serikali inapaswa kuweka mifumo ya 

udhibiti na kuhakikisha kuwa malengo ya kuanzishwa kwa vyama hivi yanafikiwa. Elimu ya 

rushwa inapaswa kutolewa kwa viongozi na wanachama na kuwachukulia hatua wale 

watakaobainika kujihusisha na vitendo vya rushwa.  Ni matumaini ya Serikali kuwa uadilifu, 

uwazi na uwajibikaji, weledi na uongozi bora ni baadhi ya mambo ya msingi ambayo viongozi 

wanapaswa kuyasimamia ili kufikia malengo waliyojiwekea. Ni dhahiri kuwa rushwa 

ikidhibitiwa, mafanikio yatapatikana. Taasisi iliwasilisha kwa wadau wa korosho matokeo ya 

ufuatiliaji na uongozi wa AMCOS kwa kushirikiana na wanachama wake umeahidi kuchukua 

hatua za kuzuia vitendo vya rushwa kwa kuimarisha usimamizi, kufanya ukaguzi wa mara kwa 

mara [na wakati mwingine kufanya ukaguzi wa kushtukiza], kuendelea kutoa elimu ya rushwa na 

kuwachukulia hatua wale wote watakaobainika kujihusisha na vitendo vya rushwa bila hofu wala 

upendeleo. 
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4.0  TATHMINI YA UFANISI WA MATUMIZI YA MASHINE ZA KIELEKTRONIKI 

KATIKA KUONGEZA MAPATO YA SERIKALI (EFDs) 

4.1 Utangulizi 

Serikali ya Tanzania ilianza kutumia mfumo wa kukusanya kodi kwa kutumia Mashine za 

Kielektroniki (EFDs) mwaka 2010. Hatua hii ilitokana na kuwasilishwa Bungeni Muswada wa 

Sheria ya Fedha wa mwaka 2010) uliopendekeza kufanyika kwa marekebisho ya Sheria ya Kodi 

ya Ongezeko la Thamani (The Income Tax Act, Cap.332 (Electronic Fiscal Devices) na Kanuni 

zake za mwaka 2012. Pamoja na mambo mengine,  lengo la kuanzishwa kwa matumizi ya 

mashine za kielektroniki katika ukusanyaji wa mapato lilikuwa ni kuongeza mapato ya Serikali 

kwa kuhamasisha tabia ya ulipaji kodi, kudhibiti upotevu wa mapato ya Serikali na vitendo vya 

rushwa vilivyokuwa vikifanywa na baadhi ya watumishi wa umma wasio waadilifu kwa maslahi 

binafsi. 

Takwimu zinaonesha kuwa tangu kuanza kutumika kwa mashine hizo, mapato ya Serikali 

yaliongezeka kwa asilimia 59 katika kipindi cha kuanzia Julai 2010 hadi Juni 2013. Katika 

kipindi cha 2009/2010 na 2010/2011 wastani wa makusanyo kwa mwezi yalikuwa ni Bilioni 756 

na Bilioni 890 mtawalia. Kwa mujibu wa Mamlaka ya Mapato, katika kipindi cha Julai hadi 

Desemba mwaka 2015/2016 na Julai hadi Desemba 2016/2017, makusanyo ya kodi yaliongezeka 

kutoka Trilioni 6.44 hadi kufikia Trilioni 7.27 mtawalia, ikiwa ni ongezeko la asilimia 13. Hata 

hivyo, licha ya mafanikio haya yaliyopatikana katika kipindi cha takribani miaka kumi iliyopita, 

bado matumizi ya mashine hizo hayajaweza kukuza tabia ya ulipaji kodi na kuongeza mapato ya 

Serikali kama ilivyotarajiwa. Ni kwa sababu hiyo, TAKUKURU ilifanya utafiti mdogo kwa 

lengo la kutathmini ufanisi wa mashine hizo katika kukuza tabia ya ulipaji kodi na kuongeza 

mapato ya Serikali.  
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4.2     Matokeo ya Utafiti 

Matokeo ya utafiti yamegawanyika katika sehemu mbili: (1) ilihusu mitazamo (perceptions) ya 

wafanyabiashara na wadau mbalimbali wa kodi kuhusu uzingatiaji wa matumizi ya mashine za 

EFD na (2) ilihusu taarifa kutoka kwenye uwanda (field report) kama inavyoonekana hapa chini:  

4.2.1 Mitazamo ya Wafanyabiashara Kuhusu Matumizi ya Mashine za 

Kielekroniki 

Kuhusiana na mtizamo utafiti ulibaini yafuatayo: 

i. Utafiti ulibaini kuwa zaidi ya 80% ya wafanyabiashara hawaungi mkono na wana mtazamo 

hasi (negative perception) kuhusu matumizi ya mashine hizo kwa madai kwamba wakizitumia 

mashine hizo kama inavyotakiwa kisheria hawawezi kupata faida. Kwa upande mwingine, 

makundi matatu yaliyosalia yaani wananchi, mawakala na baadhi ya wafanyabiashara 

walionesha mtazamo chanya na wanaunga mkono uamuzi wa Serikali wa kukusanya mapato 

yake kwa kutumia mashine hizo.  

ii. Kuhusu uwezo wa kuzitumia mashine za kielektroniki, ilibainika kuwa 63% ya wana uwezo 

wa wafanyabiashara wana uwezo wa kuzitumia mashine hizo kinyume na dhana ilijengeka 

kuwa Serikali haikusanyi mapato ya kutosha kwa sababu watumiaji (wafanyabiashara) 

hawajui kuzitumia mashine za EFDs. Wahojiwa 70% walieleza kwamba wanafahamu 

kuzitumia mashine hizo isipokuwa Serikali haikueleza kwa kina sababu za kuanza kuutumia 

mfumo mpya wa mashine za kielektroniki na kuacha matumizi ya mfumo wa zamani wa risiti 

za mkono waliokuwa wameuzoea. Aidha, wahojiwa walieleza kuwa Serikali ilitumia utaratibu 

wa kuagiza na kuelekeza na sio kushirikisha (Top down style). Utafiti ulibaini kuwa 

kutoshirikishwa kwa kundi la wafanyabiashara kumechangia wengi wao kuwa na mtazamo 

hasi kuhusu matumizi ya mashine hizo.  

iii. Kuhusu sababu za wafanyabiashara kutozingatia Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani 

ilibainika kuwa, pamoja na mambo mengine, vitendo vya rushwa na tamaa ya kupata utajiri 
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wa haraka kwa baadhi ya watumishi wa umma vinachochea ukiukwaji wa makusudi wa sheria 

mbalimbali za kodi.  

iv. Kuhusu ufanisi wa mashine za kielektroniki katika kuzuia vitendo vya rushwa, ilibainika kuwa 

100% ya mawakala wanakubali kuwa EFDs zimesaidia kuzuia vitendo vya rushwa, 70% ya 

wafanyabiashara walihojiwa walikubali kuwa zimesaidia kudhibiti rushwa. Aidha, 70% ya 

wananchi waliohojiwa wanakubali kuwa zimesaidia kuwadhibiti watendaji waliokuwa 

wamezoea kujinufaisha kwa kuiibia Serikali japo kuna changamoto bado zipo hasa katika 

suala la usimamizi.  

4.2.2 Matokeo Yaliyopatikana Kutoka Uwandani (Practical Evidence)  

Taarifa za uwandani zililenga (i) kubaini uzingatiaji wa utekelezaji wa Sheria ya Kodi ya Mapato 

na Kanuni zake za Mwaka 2012 (ii) kutathmini utayari wa wafanyabiashara katika utoaji wa risiti 

za kielektroniki (iii) kubaini endapo bado kuna baadhi ya wafanyabiashara wanaendelea na 

matumizi ya risiti za kuandikwa kwa mkono, (iv) kuchunguza endapo kwenye uwanda wapo 

wafanyabiashara wanaotumia risiti halali na zisizo halali  na (v) kuchunguza iwapo kuna vitendo 

vya udanganyifu na rushwa katika matumizi ya mashine za kielektroniki na matokeo ni kama 

inavyoonekana hapa chini. 

i. Kuhusu uzingatiaji wa sheria ya kodi ya mapato, ilibainika kuwa 35% ya wafanyabiashara 

ndio wanaotumia EFDs. Takwimu zilionesha kuwa tangu kuanza kwa mfumo huo mwaka 

2010 wafanyabiashara wanaotumia mashine hizo ni 56967 kati ya wafanyabiashara 

152,997. Hii ni sawa na 37% ya lengo la utekelezaji la usajili wa wafanyabiashara 

kutumia mashine.  Aidha, idadi hiyo ya 56967 ni sawa na asilimia 3.8 kati ya idadi ya 

wafanyabiashara Milioni 1.5 waliotambuliwa na TRA nchi nzima. Tafsiri yake ni 

kwamba kuna udhaifu katika usimamizi wa utekelezaji wa Sheria ya Mapato ya Kodi na 

Kanuni zake.  

ii. Kuhusu utayari wa wafanyabiashara wa kutoa risiti za kielekroniki ilibainika kuwa zaidi 

ya wafanyabiashara 80% hawapendi matumizi ya risiti za kielektroniki kwa sababu ya: (a) 
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kutakiwa kulipa kodi kubwa isiyolingana na mitaji yao, (b) kufanyiwa vitendo visivyo 

vya kiungwana na maofisa wa kodi, (c) huduma duni zisizolingana na kodi zinazolipwa 

na (d) vitendo vya rushwa. Pia tamaa ya kujipatia faida kubwa kupita kiasi tabia 

inayochangiwa na wananchi wengi kutokuwa na utamaduni wa kudai risiti mara baada ya 

kufanya manunuzi. Tafsiri yake ni kuwa Serikali inapaswa kutoa elimu kwa umma wa 

Watanzania kuhusu faida za kulipa kodi bila kushurutishwa. 

iii. Kifungu cha 18 cha Kanuni za Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani kinaelekeza 

mazingira ambayo wafanyabiashara wanaweza kuruhusiwa kutumia risiti zilizoandikwa 

kwa mikono. Mfano, mashine ikiwa na hitilafu na mtumiaji anapaswa kutoa taarifa kwa 

Kamishna wa Kodi za Ndani (TRA), na vivyo hivyo iwapo mashine inashikiliwa kwa 

Uchunguzi Maalum au inafanyiwa matengenezo. Ilithibitika kuwa wafanyabiashara 

wamekuwa wakikwepa kulipa viwango halisi vya kodi kwa kisingizio cha kuruhusiwa 

kisheria kutumia risiti za mkono wakati sio kweli. Ilibainika kuwa pia baadhi ya 

wafanyabiashara, wakishirikiana na mawakala na watumishi wa umma hula njama 

kukwepa kutumia mashine za kielektroniki na hivyo kuikosesha Serikali mapato. Sheria 

inaelekeza kuwa kabla ya kuanza kutumia risiti zilizoandikwa kwa mkono, mtumiaji 

anapaswa kuomba kibali TRA. Hata hivyo, ilibainika kuwa 45 % ya wafanyabiashara 

wamekuwa wakitumia risiti za mikono bila kibali katika maeneo yao ya biashara huku 

wakiwa na mashine za „EFDs‟. 

iv. Kuhusu uwepo wa karatasi za kughushi, ilithibitika kutoka uwandani kuwa zaidi ya 56% 

ya wafanyabiashara wamekuwa wakitumia karatasi za kughushi (counterfeit rollers) na 

kukwepa matumizi ya karatasi halisi zinazopaswa kutumika kisheria. Athari ya kutumia 

karatasi za kughusi ni pamoja na uharibifu wa mashine na Serikali kukosa mapato 

inayoyastahili. Pia utafiti ulibaini karatasi hizo zimekuwa zikiuzwa mitaani na wachuuzi 

bila ya kuwa na hofu ya kukamatwa. 

v. Kuhusu uwepo wa vitendo vya rushwa, utafiti ulibaini kuwa baadhi ya wafanyabiashara 

walikuwa wanazichezea mashine (temper) kwa makusudi ili zisifanye kazi kwa ufanisi, 
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wengine wamekuwa na tabia ya kufuta baadhi ya taarifa muhimu zinazotakiwa kwenye 

risiti au kubadilisha maudhui (content) kwa lengo la kukwepa kulipa kiwango cha kodi 

stahiki. Mfano, kupunguza idadi ya tarakimu katika kiasi cha fedha kinachotakiwa 

kukatwa kodi stahiki ya Serikali (total taxable sales). Wafanyabiashara kuandika kiasi 

kidogo cha fedha ya mauzo ya bidhaa katika risiti tofauti na kiasi halisi cha fedha 

walichouza. Wafanyabiashara kutumia fursa ya uelewa mdogo wa wateja/wanunuzi 

kuhusu matumizi ya mashine ya EFD kwa kutotoa risiti za EFD kwa kisingizio cha 

kutokuwepo kwa mtandao.  

4.3 Mapendekezo 

Kutokana na matokeo ya utafiti huu, Taasisi ilitoa mapendekezo yafuatayo:-  

i. Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) iongeze juhudi katika kusimamia utekelezaji wa 

Sheria ya Kodi za Ndani, Income Tax (Electronic Fiscal Device) Cap.332 na Kanuni zake 

za 2012 kwa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu bila kusahau misingi ya uadilifu na 

weledi.  

ii. TRA ichukue hatua za haraka za kudhibiti mianya ya rushwa na vitendo vya rushwa 

katika mfumo wa ukusanyaji wa mapato ya Serikali yatokanayo na ukwepaji wa Kodi. Hii 

ni pamoja na kuimarisha mifumo ya ndani ya udhibiti (internal control mechanisms) 

iii. TRA iendelee kutoa elimu kwa umma wote wa Watanzania kuhusu umuhimu wa kulipa 

kodi bila kushinikizwa kwa ustawi wa Taifa  

iv. TRA iimarishe usimamizi wa watendaji wake kwa kufanya ukaguzi wa kawaida na ule wa 

kushtukiza kwa lengo la kufuatilia uzingatiaji wa matumizi ya mashine za kielektroniki 

katika ukusanyaji wa mapato ikiwemo kudhibiti mienendo ya watumishi wasio waadilifu 

na pale inapothibitika wanajihusisha na rushwa, kuwachukulia hatua za kisheria.  

v. TRA iwe inafanya ukaguzi wa kiufundi (Technical Inspection) wa mara kwa mara wa 

mashine za kielektroniki ili kupima ubora na uwezo wa mashine hizo kufanya kazi. 
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vi. TRA ipitie upya mfumo wa Kanzidata wa EFD ili kuhakikisha unakuwa na uwezo wa 

kurekodi na kutunza taarifa ya mauzo ya kila bidhaa zinazouzwa na wafanyabiashara kwa 

kutumia mashine hizo. 

vii. TRA iwafanyie upekuzi wa kina maafisa waliopewa dhamana ya kukadiria kodi ili 

kuhakikisha wanazingatia maslahi ya Taifa kwani inaonyesha baadhi yao wanashirikana 

na wafanyabiashara wasio waaminifu kuikosesha serikali mapato. 

4.4 Mafanikio na Hitimisho 

EFD zikitumiwa vizuri zina uwezo wa kudhibiti vitendo vya rushwa na hivyo kuongeza mapato ya 

Serikali yatokanayo na makusanyo ya kodi. Aidha, sheria ya Ongezeko la Thamani  na Kanuni zake 

za mwaka 2012, itakuwa na maana tu, pale  ambapo itatekelezwa kikamilifu kwa lengo la kuthibiti 

upotevu wa mapato, kuthibiti vitendo vya udanganyifu na rushwa vinavyofanywa na baadhi ya 

watendaji  wasio waadilifu kwa maslahi yao binafsi. Aidha, mafaniko ya utekelezaji wa sheria hii 

yatategemea zaidi ni kwa kiwango gani wananchi na hasa wafanyabiashara wameelimishwa kuhusu 

faida za kutumika kwa risiti za kieketroniki. Mamlaka ya Mapato inapaswa kuimarisha mifumo ya 

ndani ya udhibiti kwa kuhakikisha kuwa vitendo vyote vya ukiukwaji wa maadili ya utumishi wa 

umma vinabainishwa mapema na hatua stahiki zinachukuliwa kabla ya kutendeka kwa uhalifu. 

Baada ya tathmini ya TAKUKURU, japo bado changamoto zipo, lakini kumekuwepo na mwitikio 

chanya wa wafanyabiashara wa kutambua umuhimu wa kulipa kodi bila kushuritishwa na hivyo 

kuchangia ukuaji wa uchumi. Uongozi wa „TRA‟ umeahidi kuzifanyia kazi changamoto zote 

zinazokwamisha ufanisi katika matumizi ya mashine za EFDs nchini. Aidha, ilibainika kuwa 

tathmini ya Taasisi imeongeza uelewa kuhusu mashine za EFDs na namna zinavyopaswa kutumika 

kwa ustawi wa Taifa letu. 
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5.0 UFUATILIAJI WA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAJI YA KITAIFA 

5.1 Utangulizi 

TAKUKURU inao wajibu wa kufuatiliaji matumizi ya fedha za umma katika utekelezaji wa 

miradi ya maendeleo hapa nchini. Wajibu huo unatokana na Sheria ya Kuzuia na Kupambana na 

Rushwa namba 11/2007, kifungu cha 7(a) na (c) ambayo inaitaka TAKUKURU kutathmini/ 

kuchambua mifumo mbalimbali ya utoaji huduma ili kubaini mianya ya rushwa na kisha 

kupendekeza namna bora ya kuiziba. Katika kutekeleza wajibu huo, katika kipindi cha mwaka 

2017/2018 ofisi ilifanya ufuatiliaji wa matumizi ya fedha za umma katika utekelezaji wa miradi 

ya maji nchini. Jumla ya miradi 170 yenye thamani ya shilingi za Kitanzania 

1,075,754,558,817.15 ilifuatiliwa. Malengo ya ufuatiliaji huo ilikuwa ni pamoja na kubaini (i) 

endapo kuna ucheleweshaji wa fedha katika utekelezaji wa miradi husika (ii) endapo kuna uvujaji 

wa fedha  (iii) endapo thamani halisi ya fedha imepatikana (VFM) (iv) endapo wananchi 

walishirikishwa katika kupanga na kusimamia utekelezaji wa miradi na (v) changamoto 

zilizojitokeza katika utekelezaji wa miradi hiyo.  

Kati ya miradi iliyofuatiliwa, jumla ya miradi 162 ilikuwa inatekelezwa katika ngazi za wilaya na 

mikoa, na miradi 8 ilikuwa ni miradi mikubwa ya kitaifa. Miradi iliyofuatiliwa ni pamoja na (i) 

Mradi wa kusambaza maji kutoka ziwa Victoria kwenda miji ya Kagongwa-Isaka-Kahama; (ii) 

Mradi wa kusambaza maji katika miji ya Mugango-Kiabakari-Butiama; (iii) Mradi wa kutoa maji 

ziwa Victoria kwenda miji ya Tabora, Igunga na Nzega; (iv) Mradi wa Maji safi na Usafi wa 

Mazingira–Makonde; (v) Mradi wa Maji Safi na Usafi wa Mazingira Wanging‟ombe; (vi) Mradi 

wa Maji Chalinze (vii) Mradi wa Maji Same Mwanga Korogwe; (viii) Mradi wa Maji wa 

Handeni.  

Mbinu za ufuatiliaji zilizotumika ni pamoja na ukaguzi wa moja kwa moja miradi husika kutumia 

orodha ya ukaguzi, mahojiano na majadiliano katika vikundi; kupitia mikataba ya utekelezaji wa 

miradi; kufuatilia mtiririko wa fedha; kufika maeneo ya mradi na kujionea kazi zilizofanyika kwa 
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mujibu wa mikataba; kuongea na wananchi wanufaika wa miradi; kufanya mahojiano na 

viongozi wa Serikali katika ngazi za mikoa, wilaya, kata na vijiji inapotekelezwa miradi; pamoja 

na Kuhudhuria baadhi ya vikao kazi (site meeting). Aidha, mahojiano yalifanyika yakiwahusisha 

wasimamizi wa miradi, waratibu wa miradi, wakandarasi, wataalam washauri na baadhi ya 

watumishi/vibarua waliokuwa katika maeneo inapotekelezwa miradi hiyo. 

5.2 Matokeo ya Ufuatiliaji  

i. Udhaifu katika majadiliano na uandaaji wa mikataba ya kifedha (financing agreement) na 

ucheleweshaji wa miradi kutokana na Serikali kuchelewa kutoa msamaha wa kodi kwa 

wakati kwa mujibu wa makubaliano ya mikataba,  

ii. Kuongezeka kwa gharama za miradi kutokana na ucheleweshaji wa malipo kwa 

wakandarasi, (iii) urasimu katika utoaji vibali kwa watalaam wa nje wanaotekeleza miradi 

yenye kuhitaji utalaam hapa nchini,  

iii. Kuongezeka kwa gharama kutokana na kubadilika kwa usanifu wa awali wa miradi ya 

maji, 

iv. Ucheleweshaji wa fidia kwa wananchi wanaopitiwa na miradi na hivyo kusababisha 

wakandarasi kutekeleza miradi kwa vipande vipande,  

v. Udhaifu katika ushirikishaji wa Taasisi nyingine katika utekelezaji wa miradi, mfano, 

Wizara ya Maji na Umwagiliaji, TAMISEMI, TANESCO, Wizara ya Madini, Wizara ya 

Fedha na Mipango, Mamlaka ya Mapato Tanzania, Wakala wa Misitu Tanzania (TFS), 

Wizara ya Sheria na Katiba, Wizara ya Ujenzi na Miundombinu na Wizara ya Ardhi.  

vi. Kuhusu miradi mikubwa ya kitaifa ilibainika kuwa (a) kuna udhaifu katika uratibu wa 

miradi ya maji baina ya Taasisi/Wizara imekuwa ikisababisha miradi ya maji kuchelewa 

(b) wakandarasi kushindwa kutekeleza miradi kwa wakati na hivyo kusababisha baadhi ya 

mikataba kuvunjwa (c) malipo kufanyika kwa kutumia dola za Kimarekani licha ya 
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miradi kutekelezwa kwa fedha za kitanzania (d) kuweka makadirio ya juu ya gharama za 

utekelezaji wa miradi kuliko gharama halisi (overly designing) na (e) upotevu wa maji 

kwa baadhi ya miradi hadi asilimia 70 kutokana na uchakavu wa miundombinu na (e)  

miradi kushindwa kutekelezwa kwa ubora na kwa wakati. 

5.3 Mapendekezo 

Kufuatia matokeo ya ufuatiliaji huo, Taasisi ilipendekeza mambo yafuatayo:- 

i. Upekuzi wa mikataba na makubaliano ya kifedha (financing agreement) ili isikinzane na 

Sheria za nchi wakati wa utekelezaji wa mikataba na hivyo kusababisha ucheleweshaji wa 

utoaji wa vibali vya msamaha wa kodi kwa wakati,  

ii. Malipo ya wakandarasi yafanyike kwa wakati ili kuiepusha Serikali kupata hasara 

inayosababishwa na riba kwa kuchelewa kuwalipa kwa wakati,  

iii. Kutekeleza miradi michache ya maji kulingana na kiasi cha fedha kilichopo ili miradi 

kuikamilisha kwa wakati na ubora;  

iv. Kuongeza umakini katika kupitia na kuidhinisha  michoro ya kitaalamu (technical drawings) 

ili iendane na uhalisia wa mazingira halisi ya utekelezaji  

v. Kuongeza uhakiki wa vifaa vinavyopokelewa ili kuhakikisha kuwa vinazingatia ubora kwa 

mujibu wa orodha ya gharama ya vifaa/huduma katika miradi (BOQ)  

vi. Kuimarisha usimamizi wa miradi inayotekelezwa na wakandarasi wa ndani na nje ikiwemo 

kuwawezesha wasimamizi wasaidizi kusimamia utekelezaji wa miradi kwa ukaribu, na  

vii. Kuhakikisha kuwa fedha zinazotolewa kwa ajili ya usimamizi wa miradi zinatumika kwa 

malengo yaliyokusudiwa   

viii. Kuhamasisha ushiriki wa wadau na Taasisi nyingine za Serikali katika kutekeleza miradi ya 

maji. Kwa mfano, Wizara ya mambo ya ndani ya Nchi na Wizara ya Kazi, Ajira na Maendeleo 

ya vijana zinapaswa kupunguza urasimu wa kutoa vibali vya kazi na ajira kwa wataalam wa 

kigeni. Wizara hizi zinapaswa kuweka utaratibu wa kutoa nakala za mikataba kwa viongozi 

wa ngazi za Mikoa (RAS) na Wilaya (Makatibu Tawala wa Wilaya, Wakurugenzi wa 
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Halmashauri /Miji na Mamlaka za Maji) ili kuwawezesha viongozi hao kufuatilia na 

kusimamia miradi ya maji na kuratibu ulipaji fidia kwa wananchi wanalazimika kupisha 

utelekezaji wa miradi ya maji.  

 

5.4 Mafanikio na Hitimisho 

Kufuatia ufuatiliaji wa miradi ya maji, matokeo yaliwasilishwa kwenye Wizara ya Maji na 

Umwagiliaji na kupitia majadiliano ya vikao kazi na kushauri maeneo yanayohitaji kufanyiwa 

kazi. Jambo la kutia moyo ni kwamba Wizara yenye dhamana imeanza kutekeleza baadhi ya 

mapendekezo yaliyotolewa na Taasisi kwa minajili ya kuziba mianya ya rushwa na kuhakikisha 

kuwa miradi ya maji inatekelezwa kwa ubora na thamani haisi ya fedha inapatikana. Aidha, kwa 

maeneo ambayo yalihitaji uchunguzi, Taasisi imeanzisha uchunguzi wa tuhuma za rushwa. Pia 

utoaji wa elimu kwa umma unaendelea kwa kuwahimisha wananchi kushiriki kikamilifu katika 

kufuatilia matumizi ya fedha za miradi ya maji na kutoa taarifa za vitendo vya rushwa kwa 

Taasisi. Mwisho, wizara yenye dhamana kwa kushirikiana na wadau, imeahidi kuchukua hatua 

kurekebisha dosari zilizoainishwa na ufuatiliaji uliofanywa na TAKUKURU ili thamani ya fedha 

ipatikane.  
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6.0 RUSHWA KATIKA MFUMO WA UHAULISHAJI AWAMU III WA TASAF 

6.1 Utangulizi 

Tangu tupate uhuru mwaka 1961 imekuwa ikipambana na maadui wakuu watatu ambao ni 

Ujinga, Umaskini na Maradhi. Juhudi za serikali katika kupambana na maadui hawa zimekuwa 

zikifanyika kwa kuandaa sera, mikakati na mipango ya maendeleo ya muda mrefu, muda wa kati 

na muda mfupi. Kufuatia sera na mikakati hiyo, tafiti zinaonesha hali ya umaskini imekuwa 

ikipungua mwaka hadi mwaka katika miaka ishirini iliyopita, lakini maendeleo yamekuwa ni 

yenye kutofautiana kati ya mtu na mtu, kati ya jamii moja na nyingine, kati ya sehemu moja na 

nyingine.    

 

Sera na mikakati ya Serikali kama Mkakati wa kutokomeza umaskini Tanzania (MKUKUTA), 

Mkakati wa kukuza uchumi na kupunguza umaskini Tanzania (MKUKUTA), Mpango wa kati 

wa matumizi (Medium Term Expenditure-MTEF), Kilimo Kwanza na Mapinduzi ya kijani, na 

Dira ya maendeleo 2025 ni baadhi ya sera na mipango iliyoanzishwa ili kupunguza umaskini. 

Mipango na sera hizi zimekuwa zikileta matokeo chanya katika maendeleo kwa kuimarisha 

elimu, afya na miundombinu ya barabara ili kuyafikia maendeleo endelevu. Pamoja na mchango 

wa sera na mikakati hii, bado jamii maskini imekuwa ikibaki nyuma kimaendeleo na kuendelea 

kuwa maskini  wa kipato cha ndani cha kaya ikiwa ni pamoja na uwezo wa kupata chakula. Pia 

hadi kufikia mwaka 2000, nusu ya watanzania walikuwa ni maskini ambapo inakadiriwa kuwa 

moja ya tatu ya watanzania wanaishi katika umaskini wa kupindukia (TASAF, 2013). Hali hii 

ilisababisha Serikali  kuingilia kati kwa kuja na mkakati wa kuwainua maskini ili nao waweze 

kushiriki katika maendeleo ya nchi yao kwa kuwa na kipato cha kuweza kugharamia mahitaji yao 

ya kila siku na kujiengua katika athari zinazosababishwa na umaskini wa kupindukia (Ibid, 

2013). 
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6.2 Utekelezaji wa Mpango wa Kupunguza Umaskini Awamu ya Tatu (TASAF III) 

Mkoa wa Simiyu ni moja ya mikoa ambayo wilaya zake zinatekeleza mpango huu wa kunusuru 

kaya maskini kupitia Mfuko wa Maendeleo ya Jamii awamu ya tatu (TASAF III). Katika wilaya 

zake zote tano za Itilima, Bariadi Vijijini na Bariadi Mji, Meatu Maswa Busega mpango huu 

ulitekelezwa katika vijiji 329 vyenye kaya 41,575 zilizosajiliwa.katika dirisha la uhaulishaji la 

mwezi Aprili, 2018 na jumla ya kaya 4,042 ziliondolewa na kubaki na walengwa 37,533 kwa 

mkoa. Katika kipindi cha kuanzia mwaka 2013 hadi sasa, Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 

(TASAF) unapoendelea kutekeleza malengo yake ya awamu ya tatu ya kukabiliana na umaskini 

kupitia mpango wake wa kuzisaidia kaya maskini kutoka kwenye umaskini kupata kipato chenye 

kuwawezesha kukidhi mahitaji yao. Wakati Mfuko unaendelea kuongeza nguvu ya kuziinua kaya 

maskini kiuchumi, jamii imeshuhudia mapinduzi ya kipato na kuinuka kwa kaya maskini zilizo 

chini ya mpango huu. Mfuko pia umeleta mapinduzi chanya ya kipato kwa wanufaika; 

umewafanya wanufaika kuweza kujenga nyumba za kisasa, kusomesha watoto wao, kupata lishe 

bora, kufungua biashara, kuanzisha miradi ya ufugaji na kilimo cha kisasa, na kuwaunganisha 

wananchi katika vikundi vya uzalishaji na biashara ndogondogo na kuboresha hali za maisha yao 

na hasa kiuchumi. 

6.3 Matokeo ya Ufuatiliaji 

Kufuatia ufuatiliaji uliofanywa na ofisi ya TAKUKURU Simiyu kuanzia mwezi Agosti, hadi 

Disemba, 2017; ilibainika kuwa kaya maskini na wananchi wanaoishi katika mazingira magumu 

zimekuwa zikipokea fedha za kunusuru kaya maskini kutoka TASAF kila baada ya miezi miwili.  

 

i. Imebainika kuwa asilimia kubwa (99.9%) ya wapokeaji ni walengwa wa mradi na wanufaika 

wa fedha za TASAF ambao wamekuwa wakihama kutoka sehemu moja kwenda nyingine. 

Cha kushangaza ni kwamba fedha zimeendelea kuletwa kutokana na uzembe wa Kamati za 

Ufuatiliaji na Waratibu wa TASAF kwa kushindwa kuchukua hatua mapema na kujihusisha 

na vitendo vya rushwa. Mfano, ufuatiliaji ulibaini uwepo wa wanufaika 28 ambao 

hawakulipwa lakini fedha TAS 1,204,500 hazijarejeshwa. Pia ilibainika kuwa wanufaika 
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wanapofariki hawaondolewi kwenye mpango huo wa malipo na hivyo ndugu au jamaa 

hutumia vitambulisho vya marehemu kuchukua fedha wakiwemo viongozi wa vijiji na kata 

kwa kutumia vitambulisho vya watu ambao hawako hai.  Vilevile ufuatiliaji ulibaini uwepo 

wa manunuzi ya jumla Tsh.11, 967,113.50  yamefanywa kwa fedha za TASAF pasipo 

stakabadhi za kielektronini (EFD receipts), na matumizi ya fedha za kununua mafuta kiasi 

cha Tsh.13,045,402.50 pasipo kuwepo na nyaraka za kuthibitisha matumizi ya mafuta lita 

6,689.9 (logbook za magari yaliyotumia mafuta hayo) kwa muda wa miezi mitatu. 

6.4 Mapendekezo  

Kufuatia matokeo ya ufuatiliaji huu, Taasisi ilipendekeza yafuatayo ili kuziba mianya ya rushwa 

  

i. Watendaji na viongozi wanaohusika na mpango wa uhaulishaji kupitia fedha za TASAF 

kuzingatia miongozo na mikataba baina ya TASAF na Halmashauri;  

ii. Kufanya uhakiki wa orodha ya wanufaika kila mwezi ikiwemo kuchukua hatua za haraka 

pale inapotokea baadhi ya wanufaika wamehama au wamefariki;  

iii. Kuendelea kutoa elimu ya matumizi ya fedha kwa wanufaika kwa kuwakumbusha 

umuhimu wa kuwekeza kwenye uzalishaji; na kuwachukulia hatua wale wote 

watakaojihusisha na vitendo vya rushwa bila hofu wala upendeleo  

iv. Kujenga utamaduni wa kufanya malipo au manunuzi yote kwa kutumia mashine za EFD;   

v. Kufanya uhakiki wa kina ili watu wenye uwezo kiuchumi waondolewe na kuandikisha kaya 

maskini zisizojiweza kiuchumi. Hii ni pamoja na kuwaondoa viongozi wote kwenye orodha 

ya wanufaika. 

 

6.5 Mafanikio na Hitimisho 

Ufuatiliaji wa fedha za uhaulishaji kupitia TASAF III unaotekelezwa katika wilaya tano za 

Itilima, Bariadi Vijijini na Bariadi Mji, Meatu Maswa Busega umebaini uwepo wa mianya ya 

rushwa na kutoa mapendekezo kwa halmashauri ya Simiyu kuchukua hatua za haraka kuziba 
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mianya hiyo. Pamoja na kuwepo kwa changamoto za kiuongozi, ufuatiliaji huu umekuwa 

ukitekelezwa kwa mafanikio katika vijiji 329 vyenye kaya 41,575 zilizosajiriwa.  Mfano, 

ilibainika kuwa katika dirisha la uhaulishaji la mwezi Aprili, 2018, jumla ya kaya 4,042 

ziliondolewa na kubaki na walengwa 37,533 kwa mkoa. Pia ufuatiliaji wa Taasisi umesaidia 

kuwakumbusha waratibu na viongozi wanaosimamia mpango huu kuhusu masuala ya usimamizi 

ya miradi na fedha. Aidha, kutokana na ufuatiliaji wa Taasisi, kumekuwepo na matumizi ya fedha 

yanayozingatia sheria, kanuni na taratibu za fedha za umma. Matokeo yake ni kwamba mpango 

umeweza kutoa  ajira za muda mfupi kwa walengwa,  kuanzisha wa miradi ya maendeleo 

ikiwemo uchimbaji wa visima, kukarabati wa mabwawa, kujenga nyumba za kisasa kwa 

walengwana na kusomesha watoto. Faida nyingine ya ufuatiliaji huu ni wananchi kuanza kupata 

lishe bora, kufungua biashara, kuanzisha miradi ya ufugaji na kilimo cha kisasa na biashara 

ndogondogo. Mwisho, ilibainika kuwa kutokana na ufuatiliaji wa Taasisi, mpango huu umeweza 

kuwaunganisha wananchi katika vikundi vya uzalishaji na zaidi 95% ya wapokeaji/walengwa 

wamekuwa wakinufaika na mradi wa TASAF III. 
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7.0 RUSHWA KATIKA USIMAMIZI NA UENDESHAJI WA CHAMA CHA USHIRIKA 

CHA KINYAKI 

7.1 Utangulizi 

Ushirika ni moja ya nguzo muhimu za kiuchumi zenye uwezo wa kuwasaidia wananchi 

wenye kipato cha chini na kati kuanzisha na kumiliki chombo chao (chama cha ushirika). 

Ushirika unaweza kuchangia mtaji unaohitajika kwa usawa na wanachama kukubali 

kuyakabili matatizo yao kiuchumi kwa kutumia fedha na mitaji wanazochangia. Ushirika 

pia unatoa fursa kwa wananchi wa makundi mbalimbali kuunganisha nguvu zao katika 

kujijengea uwezo wa kifedha ambao ni muhimu katika kukabiliana na mahitaji ya kila siku. 

Katika vyama vya ushirika vya kuweka na kukopa, wanachama wana jukumu la kutatua 

matatizo yao ya kiuchumi na kijamii kwa kutumia juhudi zao za pamoja katika kufikia 

malengo ambayo yasingefikiwa kwa urahisi kwa juhudi za mtu mmoja mmoja. 

Kutokana na dhana ya umoja ni nguvu, ushirika hukusanya fedha kutoka kwa watu 

waliojiunga kwa hiari na kukubaliana kuweka fedha zao pamoja na kisha kukopeshana kwa 

lengo la kujiendeleza kiuchumi na kijamii. Wanachama wa ushirika wa kuweka na kukopa 

huwa na fungamano la pamoja. Fungamano hilo linaweza kuwa eneo wanaloishi, kuajiriwa 

na mwajiri mmoja, kuwa na ajira zinazofanana (kama vile walimu katika wilaya ya Meatu), 

kusali katika msikiti, kanisa na au dhehebu au dini moja  Aidha, chama cha ushirika cha 

kuweka na kukopa cha walimu wa wilaya ya Meatu kilianzishwa mwaka 2000 kwa jina la 

Kinyaki Teachers Savings and Credit Cooperative Society Ltd. Iikiwa Kinyaki ni kifupi 

cha majina ya Tarafa 3 za wilaya ya Meatu ambazo ni Kimali, Nyalanja na Kisesa. Chama 

hiki cha ushirika wa kuweka na kukopa kilipewa usajili na Msajili wa vyama vya ushirika 

kwa namba ya usajili SHR 1019. Chama hiki cha ushirika kiliundwa na walimu 

wanaofanya kazi katika Halmashauri ya wilaya ya Meatu kwa lengo la kuchangia mtaji ili 

kuyakabili matatizo ya kiuchumi na kijamii. Kinyaki inatekeleza majukumu yake chini ya 

Sheria ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2013 na kanuni zake za mwaka 2015. Pamoja na 
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kuwepo kwa sheria, kanuni na sera zinazoelekeza namna bora ya utendaji wa chama cha 

ushirika, kumekuwepo na changamoto mbalimbali ikiwemo ubadhirifu wa mali na vitendo 

vya rushwa. Kwa sababu hiyo, Taasisi ya Kuzuia na Kupamabana na Rushwa 

(TAKUKURU) wilaya ya Meatu  iliona kuna haja ya kufanya ufuatiliaji wa mianya ya 

rushwa kwa mujibu wa kifungu cha 7(a) na (c) cha Sheria ya Kuzuia na Kupambana na 

Rushwa Namba 11/2007 na kisha kushauri namna bora ya kuiziba mianya hiyo. Ufuatiliaji 

ulifanyika kuanzia mwezi Februari –Machi 2018 kwa lengo la: (i) kubaini upotevu wa 

mapato katika uendeshaji wa chama cha ushirika cha Kinyaki (ii) kubaini madhara 

yaliyosababishwa na ubadhirifu wa fedha kwa chama cha ushirika Kinyaki (iii) 

kupendekeza namna ya kuzuia mianya ya rushwa. 

7.2 Matokeo ya Ufuatiliaji 

Ufuatiliaji huo ulibaini mambo yafuatayo:-  

i. Kutokuwepo kwa mfumo mathubuti wa udhibiti wa ndani (weak internal controls) 

ii. Tabia iliyokubuhu ya baadhi ya wana-ushirika kujilipa „malipo hewa‟   

iii. Baadhi ya mali za ushirika kutokuorodheshwa kwenye daftari la mali za ushirika  

iv. Baadhi ya malipo kufanyika pasipokuwa na maelekezo/kibali  na;  

v. Michango ya wanachama kutowasilishwa kwa wakati bila kuwa na maelezo 

yakuridhisha.  

7.3 Mapendekezo 

Kufuatia matokeo ya ufuatiliaji huo, Taasisi ilipendekeza yafuatayo kuziba mianya ya 

rushwa 

i. Kuhusu tatizo la malipo hewa, ilipendekezwa kuimarishwa kwa mifumo ya udhibiti ya 

ndani sanjari na kufanya uchunguzi wa kuwabaini wale wote waliohusika na kisha 

kuchukua hatua zinazofaa; 

ii. Kuhusu tatizo la kutokuwaepo kwa viwango maalumu vya malipo ya fedha, 

ilipendekezwa Chama cha Kinyaki kuanzisha Kanuni za Fedha na Miongozo 

itakayosimamia malipo ya posho kwa wanachama waliajiriwa na chama. 
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Kanuni/miongozo hiyo inapaswa kufahamika kwa wanachama wote na kuzingatiwa; 

iii. Kuhusu tatizo la kutoorodhesha baadhi ya mali za chama kwenye rejista maalum,  

ilipendekezwa uanzishwaji wa rejista maalum kwa ajili ya kuzitambua mali zote za chama 

na kuzitunza kwa utaratibu mzuri; 

iv. Kuhusu baadhi ya malipo kufanyika pasipo kuwa na maelezo yanayojitosheleza, 

ilipendekezwa kuwa kuanzia sasa malipo yote LAZIMA yaambatane na uhalali/sababu ya 

kuyalipa, vinginevyo yoyote atakayehusika kufanya malipo bila kuwa na uhalali 

(justification) atachukuliwa hatua za kinidhamu 

v. Kuhusu ununuzi wa vifaa, ilipendekezwa kuwa manunuzi yote ya vifaa yaorodheshwe 

kwenye daftari la kupokelea vifaa (Store control Book) . Pia Uongozi uhakikishe chama 

kinakuwa na vitabu vyote muhimu vya fedha na vifaa ili kuwa na usahihi wa taarifa juu ya 

fedha na vifaa  

7.4 Mafanikio na Hitimisho  

Baada ya ufuatiliaji uliofanywa na TAKUKURU katika chama cha ushirika cha Kinyaki 

matokeo yaliwasilishwa kwa mamlaka husika na hatua mbalimbali kuchukuliwa kwa lengo 

la kuimarisha chama ili wanachama waendelee kuwa na imani na chama chao. Mrejesho 

tunaoupata ni kwamba karibu mapendekezo yote yaliyotolewa na Taasisi yanaendelea 

kufanyiwa kazi na Uongozi wa chama umeahidi kuendelea kuyatekeleza ili kuhakikisha 

kuwa maeneo yenye dosari (rushwa) yanapatiwa ufumbuzi. Tangu ufuatiliaji huu ufanyike 

hakuna malipo yanayofanyika bila kuwa na maelezo/uhalali wa kuyalipa. Pia uongozi wa 

chama umekwisha andaa rasimu ya kanuni za fedha tayari kwa kuiwasilisha kwenye kikao 

cha wanachama na Kamati ya Usimamizi (KU) kwa ajili kujadiliwa na kupitishwa. 

Uongozi wa chama umeanza kuorodhesha mali za chama kama ilivyopendekezwa. Lengo 

la hatua hizi ni kuhakikisha kuwa rasilimali za chama zinatumika kwa malengo 

yaliyokusudiwa. Haya ni baadhi ya mafanikio yalliyotokana na ufuatiliaji.
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8.0 UFUATILIAJI WA MATUMIZI YA FEDHA ZA UMMA KATIKA MIRADI YA 

MAENDELEO KATIKA SEKTA YA AFYA NGARA  

8.1 Utangulizi  

TAKUKURU wilaya ya Ngara ilifanya ufuatiliaji miradi ya maendeleo kwenye sekta ya Afya 

kwa vile inatoa huduma muhimu katika maisha ya kila mwananchi. Inakadiriwa kuwa asilimia 80 

ya wakazi wapatao milioni 34 nchini wanaishi vijijini, pamoja na upungufu mkubwa wa huduma 

za afya, Serikali imekua ikifanya jitihada za kuhakikisha kuwa wananchiwanapata huduma bora. 

Mwaka 2018 Benki ya Dunia (WB) ilitoa fedha Tsh 800,000,000/= (shilling milioni mia nane) 

kwa ajili ya ukarabati wa vituo vya Afya vya Murusagamba na Mabawe katika wilaya ya Ngara 

katika Mkoa wa Kagera. Katika kutekeleza majukumu yake ya msingi, Taasisi ya Kuzuia na 

Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) ilifanya ufuatiliaji wa matumizi ya fedha hizo ili kuona 

iwapo zimetumika kwa malengo yaliyokusudiwa na kwamba thamani halisi ya fedha (VFM) 

imepatikana. Madhumuni mahsusi ilikuwa ni pamoja na kuchunguza namna fedha za umma 

zinavyotolewa, njia zinazopitia, zinavyopokelewa katika ngazi na zinavyotumika. Pia ulilenga 

kugagua namna miradi ilivyotekelezwa na kuchunguza endapo thamani halisi ya fedha 

imepatikana na hivyo kudhibiti vitendo vya rushwa. Haya ndiyo yalikuwa malengo ya ufuatiliaji. 

8.2 Hali ya Mradi Wakati wa Ufuatilaji 

Katika kituo cha Afya cha Murusagamba ujenzi uliotekelezwa ulikuwa ni ujenzi wa Nyumba ya 

Daktari Mfawidhi, Ukamilishaji wa Ujenzi wa jengo la Upasuaji (Theatre), jengo la wagonjwa 

wa Nje (OPD), Jengo la wagonjwa wa Ndani (IPD) na Jengo la sehemu ya kufulia (Laundry). 
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   Picha Na. 1: Jengo la Wodi ya OPD, Kituo cha Afya-Murusagamba Wakati wa Ufuatiliaji 

 

Kituo cha Afya cha Mabawe kulikuwa na ujenzi wa Jengo la Upasuaji (Theatre), Jengo la 

wagonjwa wa ndani (IPD Ward), Nyumba ya Daktari Mfawidhi (Nyumba ya mtumishi). Ujenzi 

huu ulifanyika kwa kutumia utaratibu wa “Force Account” kujenga pasipo kutumia wakandarasi.  

  

 

Picha Na. 2: Jengo la Sehemu ya Upasuaji, Kituo cha Afya-Mabawe Wakati wa Ufuatiliaji 
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8.3 Matokeo ya Ufuatiliaji 

Ufuatiliaji ulibaini mambo yafuatayo:- 

i. Ilibainika kuwa ujenzi wa vituo hivyo vya afya havikuweza kukamilika kwa wakati 

kutokana na kucheleweshwa kwa fedha za ujenzi kutoka kwenye Wizara yenye dhamana. 

Mfano mnamo mwezi Disemba, 2017 Wizara ya Afya ilituma fedha Tsh 800,000,000/= 

(milioni mia nane) kwenye akaunti ya Idara ya Afya ya Halmashauri na baada ya mwezi 

mmoja yaani Januari 2018, fedha kiasi cha Tsh 400,000,000/= ndio kilipelekwa kwenye 

akaunti ya kituo cha Afya cha Murusagamba na Tsh 400,000,000/= kwenye akaunti ya 

kituo cha Afya cha Mabawe.  

ii. Ufuatiliaji ulibaini ushirikishwaji mdogo wa Wajumbe wa Kamati za Usimamizi wa 

miradi hiyo. Ilibainika kuwa wajumbe wengi walikuwa hawajui majukumu yao na hivyo 

kutumia muda mwingi kuhudhuria vikao kama watazamaji (onlookers) 

iii. Uwepo wa makadirio ya juu ya gharama za ujenzi na ufundi kuliko bei halisi iliyoko 

sokoni (over-estimation); 

iv. Mwongozo wa ujenzi kutoeleza kwa ufasaha majukumu ya kila mdau katika ujenzi huo. 

Mfano mwongozo hausemi nani mwenye jukumu la kutoa zabuni kwa aliyeshinda kati ya 

Mkurugenzi Mtendaji au Mganga Mfawidhi wa Kituo cha afya 

8.4 Mapendekezo  

Kutokana na matokeo ya ufuatiliaji huu, yafuatayo yalipendekezwa kuziba mianya ya rushwa 

i. Halmashauri iwe inatoa taarifa za fedha mapema iwezekanavyo kwenye idara husika 

(user department) kuhusu uwepo wa fedha ili ziweze kuombwa kwa wakati na kuanza 

utekelezaji wa mkiradi bila kuchelewa. Ilipendekezwa angalau muda wa wiki mmoja 

tangu zifike kwa „DED‟ fedha hizo zihamishwe kwenda kwenye idara inayohusika  

ii. Baadhi ya miradi haitekelezwi kwa ubora kwa sababu ya shinikizo la kisiasa. Mfano 

Mwenge au Ziara za viongozi zimekuwa zikitumika kama kichaka cha baadhi ya 

wasimamizi kufanya matumizi yasiyo na kibali au kufuja fedha kwa kusingizia ugeni wa 

viongozi wa kitaifa au mwenge. Uharaka huu umesababisha taratibu za fedha 
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kutokufuatwa na baadhi ya watumishi wasio waadilifu kutumia mwanya huo kufuja fedha 

za umma. 

 

iii. Uandaaji wa nyaraka za mkataba na ramani ufanyike mapema ili kupunguze mabadiliko 

ya mara kwa mara katika miradi ili kuwabana mafundi kuongeza gharama zisizo za 

lazima  

iv. Tathmini ya vifaa pamoja na gharama za ujenzi zifanyike kwa umakini na kwa 

ulinganisho wa bei ya soko kudhibiti watendaji wasio waadilifu kujiongezea bei 

isiyolingana na uhalisia wa bei za soko. 

8.5 Mafanikio na Hitimisho 

Ufuatiliaji wa ujenzi wa vituo vya afya vya Murusagamba na Mabawe katika Wilaya ya Ngara 

ulifanyika kwa lengo la kukagua endapo matumizi ya fedha kiasi cha TAS 800,000,000/= 

zilitumika kwa malengo yaliyokusudiwa na kwamba thamani halisi ya fedha imepatikana. Taasisi 

iliwasilisha matokeo haya kwenye uongozi wa halmashauri ya Ngara na kujadiliana kwa pamoja; 

ili kuweka mikakati ya kudhibiti rushwa katika ujenzi wa vituo vya afya na miradi mingine 

inayotekelezwa wilayani humo. Baada ya hatua za Taasisi, mrejesho uliopatikana ni kwamba 

Mkurugenzi Mtendaji na Timu ya wayendaji wengine wamekubali kurekebisha dosari ambazo 

ufuatiliaji uliofanywa na Taasisi uliziainisha. Aidha, Uongozi wa halmashauri ya Ngara umeahidi 

kuendelea kushirikiana na TAKUKURU katika kuhakikisha kuwa miradi yote wilayani humo 

inatekelezwa kwa ubora na ndani ya wakati na hivyo kudhibiti vitendo vya rushwa. Halmashauri 

imeahidi kutenga fedha kwa ajili ya kuwapeleka watumishi wake kuhudhuria mafunzo ya 

usimamizi wa miradi na fedha (project management) jambo ambalo litasaidia kujenga uwezo wa 

ndani wa halmashauri wa kuratibu na kusimamia miradi ya maendeleo.  
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9.0 THAMANI YA FEDHA KATIKA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA BARABARA 

INAYOSIMAMIWA NA TARURA WILAYANI LINDI 

9.1 Utangulizi  

Wakala wa Taifa wa Barabara za Vijijini na Mijini (Tanzania Rural and Urban Road Agency - 

TARURA) ilianzishwa kwa Tangazo la Serikali namba 211 la mwaka 2017 na Wakala kuanza 

kufanya kazi rasmi Mwezi Julai 2017. TARURA Halmashauri ya Wilaya ya LINDI katika 

mwaka wa 2017/18 ilipokea fedha Tsh. 871,881,415.27 hadi kufikia tarehe 17/05/2018. Katika 

Bajeti ya fedha za Mfuko wa Barabara, TARURA Wilaya ya LINDI iliomba Tsh. 530,530,000/= 

ili kukarabati maeneo korofi na kufanya matengenezo kama ifuatavyo: Barabara za Madangwa – 

Nachunyu – Shuka Tsh. 141,160,000/=, Chikonji – Nangaru Tsh. 111,370,000/=, Mnolela – 

Simana - Nampunga Tsh. 67,400,000/=, Kitomanga – MvuleniTsh. 72,390,000/= na Mkwajuni – 

Namkongo Tsh. 105,980,000/=. Katika fedha hizo zote, kiasi cha Tsh. 530,530,000/= kilikuwa 

kimetolewa hadi kufikia tarehe 17/05/2018. TARURA Mkoa wa LINDI iliingia Mikataba na 

Makampuni mbalimbali kwa ajili ya kukarabati barabara hizo kulingana na makisio ya fedha 

walizoomba katika Bajeti ya mwaka 2017/18. Katika utekelezaji huo, Uongozi wa Mkoa 

uliingia mkataba wa Tsh 178, 740, 854/= na kampuni ya Chaste Investment Ltd kutengeneza 

barabara za Madangwa – Nachunyu – Shuka na Mnolela – Simana – Nampunga. Mkataba huo 

ulikuwa ni wa miezi 4 kuanzia tarehe 28/02/2018 hadi tarehe 28/06/2018. Ofisi ya TAKUKURU 

Mkoa wa LINDI iliona iko haja ya kufuatilia ukarabati wa barabara mbili za Madangwa – 

Nachunyu – Shuka na Mnolela – Simana - Nampunga ambazo thamani yake ilikuwa ni kiasi cha 

Tsh. 208,560,000/= kati ya Barabara hizo tano za wilaya hiyo. Lengo la ufuatiliaji lilikuwa ni 

kutathmini uzingatiaji wa thamani halisi ya fedha (Value for Money tracking) katika utekelezaji 

wa miradi ya barabara zinazosimamiwa na TARURA. Ufuatiliaji umefanyika katika kipindi cha 

Mwezi mmoja kuanzia Mei hadi Juni 2018, Eneo la ufuatiliaji ni eneo la ukarabati wa Barabara 

za Madangwa – Nachunyu – Shuka na Mnolela – Simana – Nampunga kwenye vijiji husika 

katika halmashauri ya wilaya ya Lindi.  
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9.2 Matokeo ya Ufuatiliaji 

Matokeo ya ufuatiliaji huo ni kama ifuatavyo:- 

i. Ufuatiliaji ulibaini kuwepo kwa uzingatiaji wa thamani ya fedha katika utekelezaji wa 

mradi wa ukarabati wa maeneo korofi na matengenezo ya barabara za Madangwa – 

Nachunyu – Shuka na Mnolela – Simana – Nampunga. Fedha zilizopokelewa kutoka 

Mfuko wa Barabara hadi tarehe 27/06/2018 zilifanyiwa ukaguzi na ilibainika kuwa kiasi 

cha Tsh. 51,276,900 kilikuwa tayari kimelipwa kulingana na cheti cha malipo namba 1. 

Hii ni Asilimia 29 ya mkataba wa Tsh. 178,740,854/=.  

ii. Ufuatiliaji huu ulibaini kuwa mkandarasi amechelewa kukamilisha kazi kwa wakati 

kinyume na makubaliano ya mkataba. Mkataba ulielekeza kuwa ifikapo tarehe 28/8/2018 

ukarabati wa barabara za Madangwa – Nachunyu – Shuka na Mnolela – Simana – 

Nampunga ziwe zimekamilika. Hata hivyo, kufikia tarehe 27/06/2018 kazi ya ukarabati 

iikuwa imetekelezwa kwa asilimia 29 tu ya mkataba. Aidha, uongozi wa TARURA mkoa 

wa LINDI ulieleza kuwa mkandarasi aliomba kuongezewa muda wa mwezi mmoja hadi 

tarehe 27/07/2018 kutokana na kucheleweshwa na mvua na maombi yake yalikubaliwa.  

iii. Ufuatiliaji ulibaini kuwepo kwa tofauti ya vipimo katika baadhi ya maeneo yaliyokwisha 

fanyiwa ukarabati. Pia ilibainika kuna tofauti ya vipimo katika ujenzi wa mitaro ya 

kutolea maji. Katika mahojiano na meneja wa mradi na mkandarasi ilikubalika kuwa 

maeneo yote yenye upungufu yafanyiwe marekebisho na mkandarasi.  

9.3 Mapendekezo  

Kutokana na matokeo ya ufuatiliaji huo, yafuatayo yalipendekezwa ili kuziba mianya ya rushwa 

i. Meneja wa TARURA wilaya ya Lindi ahakikishe kuwa wakandarasi wanatekeleza kazi 

yao  kwa wakati kuepusha Serikali kuingia harasa kwa kulipa zaidi kutokana na muda wa 

kutekeleza mradi kuwa mrefu kinyume na masharti ya mkataba; 

ii. Meneja wa TARURA Wilaya ya Lindi ahakikishe kuwa mkandarasi anafanya 

marekebisho ya vipimo kwenye maeneo yote  yaliyobainika kuwa na mapungufu  
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iii. Meneja wa TARURA ahakikishe kuwa marekebisho yanayofanyika kila mwaka ya 

barabara za vumbi yahusishe pia umwagaji wa kifusi na kushindilia maeneo korofi ili 

barabara ziweze kudumu. 

9.4 Mafanikio na Hitimisho 

Lengo la ufuatiliaji huu ililikuwa ni kutathmini endapo ukarabati wa barabara mbili za wilaya ya 

kati ya tano zimekarabatiwa kwa ubora na thamani ya fedha imepatikana. Ufuatiliaji wa Taasisi 

ulibaini dosari kadhaa utekelezaji wa kazi hiyo. Dosari hizo ni pamoja na kuchelewa kukamilisha 

kazi kwa wakati, na kutofautiana kwa vipimo kwenye maeneo ambayo ukarabati ulikuwa 

umekamilika. Hata hivyo,  baada ya muda wa utelekelezaji kumalizika, Taasisi ilifanya ufuatiliaji 

mnamo tarehe 11 mwezi Novemba 2018 na kubaini kuwa ukarabati ulikamilika tangu mwezi 

Septemba 2018, na mkandarasi alikuwa amefanya marekebisho yote kama alivyokuwa 

ameelekezwa. Huu ni ushahidi kuwa wakandarasi wakisimamiwa vizuri, thamani ya fedha 

itapatikana. Ni matarajio ya TAKUKURU kuwa watendaji/viongozi wenye dhamana ya 

kusimamia utekelezaji wa miradi ya maendeleo nchini, watatekeleza wajibu wao ipasavyo kwa 

kuhakikisha kuwa hakuna fedha inayopotea bure na kwamba vitendo vya rushwa vinadhibitiwa. 
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10.0 MATUMIZI YA ‘FORCE ACCOUNT’ KATIKA UJENZI WA KITUO CHA AFYA 

MNAZI MMOJA KATIKA HALMASHAURI YA MANISPAA YA LINDI 

10.1 Utangulizi  

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kwa kushirikiana na Wizara ya 

Fedha na Mipango, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) na Wadau 

wa Maendeleo waliandaa Mpango Mkakati wa Taifa wa Pamoja (II) wa kupunguza Vifo vya kina 

Mama na Watoto (2016 - 2020). Hii ilitokana na takwimu kuonyesha hadi kufikia mwaka 2016 

vifo vitokanavyo na uzazi vilikuwa 556 kati ya watoto 100,000. Mpango huu umelenga 

kuboresha Huduma za Afya za Ngazi ya Msingi ambako ndiko walipo wananchi na kupunguza 

idadi ya vifo hadi kufikia 292,100,000 mwaka 2020. Mfumo wa utoaji huduma za Afya nchini ni 

wa rufaa ikiwa na maana huduma za Afya zinaanzia ngazi ya Msingi katika Zahanati na Vituo 

vya Afya, ikifuatiwa na Hospitali za Wilaya na Mkoa (Secondari Health Care) na mwisho 

Hospitali za Kanda za Taifa (Tertiary Health Care). Huduma ngazi ya Msingi na Sekondari 

zinasimamiwa na TAMISEMI wakati Ngazi ya Taifa zinasimamiwa na Wizara ya Afya. Kati ya 

Vituo vya Afya 513 vilivyopo sasa ni vituo 115 tu ndivyo vinatoa Huduma za dharura na 

upasuaji kwa kina mama. Mpango Mkakati huu unalenga kuboresha huduma za Afya ya Msingi 

ili kukarabati na kujenga vituo vya afya vipya 592 hadi kufikia 2020 vitakavyotoa huduma ya 

dharura na upasuaji. 

Katika kutekeleza azma hiyo, Serikali kwa kushirikiana na wadau wa maendeleo katika mwaka 

wa fedha 2017/18 imetuma fedha takribani 59 bilioni kwa ajili ya ukarabati na ujenzi wa vituo 

vya afya ambapo Halmashauri ya Manispaa ya LINDI imetumiwa Tsh. 400,000,000/= kutoka 

Serikalini, Benki ya Dunia ilitoa Tsh. 700,000,000/= kwa ajili ya kukarabati na kujenga kituo cha 

afya cha Mnazi Mmoja. Katika mwongozo wa matumizi ya fedha hizo, Katibu Mkuu 

TAMISEMI ameelekeza kuwa ukarabati na ujenzi ufanyike kwa utaratibu wa “Force Account” 

kama kifungu namba 167 cha Kanuni za Sheria ya Manunuzi ya Umma za mwaka 2013 

kinavyoelekeza. Ofisi ya TAKUKURU Mkoa wa LINDI ilifanya ufuatiliaji wa mradi huo. Lengo 
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la ufuatiliaji huo lilikuwa ni kuchunguza endapo wasimamizi wa miradi ya maendeleo 

wanazingatia matumizi sahihi ya „force account‟.  

 

10.2 Matokeo ya Ufuatiliaji 

     Ufuatiliaji huu ulibaini mambo yafuatayo:- 

i. Kwa ujumla ilibainika kuwa ukarabati na ujenzi ulizingatia masharti na matumizi sahihi ya 

utaratibu wa „force account‟ 60% katika ujenzi wa kituo cha afya Mnazi Mmoja katika 

Manispaa ya LINDI. Hii ni kwa sababu ujenzi uliofanywa na mafundi wenyeji/wazawa na 

kusimamiwa na Mhandisi wa Manispaa ya LINDI kujenga majengo 10 hadi kufikia hatua ya 

kuezeka. Hata hivyo, ufuatiliaji ulibaini dosari kwa vile taratibu za manunuzi kukiukwa 

kununua baadhi ya vifaa bila kuzingatia sheria, kanuni na taratibu za manunuzi ya umma. 

Ilibainika kuwa malipo yalifanyika bila vifaa vya ujenzi kupokelewa 

ii. Ufuatiliaji huu ulibaini kuwa fedha za ujenzi wa kituo cha afya Mnazi Mmoja kiasi cha Tsh. 

700,000,000/= mara baada ya kupokelewa na Halmashauri ya Manispaa ya LINDI 

kilihamishwa katika akaunti ya zahanati ya Mingoyo iliyopo Mnazi Mmoja mnamo tarehe 

25/01/2017. Fedha hizo zilitanguliwa na michoro na nukuu za bei (BOQ) za majengo yote 

yaliyopaswa kujengwa na kufanyiwa ukarabati kwa kutumia fedha hizo. 

iii. Ufuatiliaji huu ulibaini kuwa Kamati za Usimamizi (KU) ya Manispaa na Kijiji zilitoa tangazo 

la kutafuta mafundi wenye sifa kwa ajili ya ujenzi wa majengo ya kituo cha afya Mnazi 

Mmoja mkoani Lindi.Katika mchakato huo, mafundi kumi (10) waliomba kazi ya ujenzi wa 

kituo cha afya na kufanyiwa tathmini na Kamati hizo mnamo tarehe 31.01.2018. Pia mafundi 

sita (6) walipitishwa baada ya kufanyiwa usaili japo baadaye fundi mmoja kwa sababu 

anazozijua mwenyewe aliamua kujitoa na kubaki watano waliopewa kazi hiyo.  

iv. Ufuatiliaji huu ulibaini kuwa maelekezo ya barua ya Katibu Mkuu- TAMISEMI kufuatwa kwa 

matumizi ya taratibu za ununuzi wa moja kwa moja (Single Source), ushindanishi wa bei 

(Competition) na nukuu za bei (Quotation) kutumika katika Manunuzi ya vifaa vya Ujenzi. 

Katika mahojiano na Kamati za Usimamizi wa mradi ilielezwa kuwa utaratibu huu ulisaidia 

kupatikana kwa saruji kutoka kwa wakala wa kiwanda cha saruji cha DANGOTE Mtwara kwa 
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bei ya Tsh. 10,600/= kwa Mfuko wa Saruji 32.5 badala ya Tsh 15,000 bei ya sokoni Lindi 

mjini. Hali kadhalika mabati yalinunuliwa kwa kufuata utaratibu huohuo. 

v. Ufuatiliaji huu ulibaini wajumbe wa Kamati ya Usimamizi (KU) ya kijiji kutoshirikishwa 

katika kufanya manunuzi. Katika mahojiano, wajumbe wa Kamati hiyo walieleza kuwa 

ununuzi wa vifaa vya ujenzi hufanyika bila ya wajumbe kushirikishwa kwa sababu viongozi 

wa nagazi ya mkoa hutoa maelekezo ya moja kwa moja ya nini kifanyike. 

vi. Ufuatiliaji ulibaini kuwa mafundi hulipwa fedha bila kuwepo kwa taarifa ya ukaguzi kutoka 

kwa Mhandisi wa Manispaa kinyume na taratibu zinazoelekeza kuwa kabla ya malipo 

kufanyika kwa wakandarasi, taarifa ya ukaguzi ni muhimu ili kuthibitisha ubora wa kazi 

iliyofanyika. 

vii. Pia ufuatiliaji ulibaini kuwa baadhi ya malipo yaliyofanywa kwa wazabuni waliotoa huduma 

bila kupokelewa kwa bidhaa au vifaa kinyume na K/F 59 cha Memoranda ya fedha za Serikali 

za Mitaa za mwaka 2010 inayoelekeza bidhaa iliyonunuliwa kukaguliwa kwanza na mtaalamu 

kabla ya kuingizwa kwenye kitabu cha stoo (store ledger). 

viii. Ufuatiliaji ulibaini kuwa kati ya tarehe 26/02/2018 hadi 25/04/2018 fedha kiasi cha Tsh. 

35,216,660/= zililipwa kwa mzabuni „CHANGJIANG INVESTMENT Ltd‟ iliyopo Mtwara 

kwa ajili ya Manunuzi ya Saruji Mifuko 3,000 lakini hadi wakati wa ufuatiliaji huu unafanyika 

tarehe 21/05/2018 mifuko ya saruji iliyopokelewa ilikuwa ni 600 tu kati ya 3,000 na 

hakukuwa na maelezo ya kuridhisha kutoka kwa wasimamizi kuhusu upungufu huo au kasoro 

hiyo. Aidha, katika mahojiano, Afisa Manunuzi wa Manispaa alikiri anakiri kufanyika kwa 

manunuzi hayo na kwamba ucheleweshaji huo umetokana na mzabuni huyo kuwa na mahitaji 

mengi ya wateja (order) na hivyo kushindwa kusambaza saruji kwa wakati. Matokeo ya 

ucheleweshaji huo ni kwamba saruji inayoendelea kutumika hadi sasa ni ile inayonunuliwa 

kutoka kwa wasambazaji wadogo wadogo mkoani Lindi ambao huuza kwa bei kubwa 

ikilinganisha na bei ya mzabuni.   

ix. Ufuatiliaji ulibaini kuwa kampuni ya ulinzi ya „Mwene Security‟ ilipewa kupewa kazi ya 

ulinzi na kuanza kupokea malipo kutoka kwenye fedha za mradi kiasi cha Tsh. 450,000/= kwa 

mwezi kuanzia mwezi Aprili 2018 bila ya kuwepo kwa kumbukumbu za tangazo, tathmini na 
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mkataba.  Katika mahojiano na Kamati ya Usimamizi (KU) ya Kijiji walikiri kuwa kampuni 

hiyo ililetwa na viongozi wa ngazi ya manispaa bila ya wao kushirikishwa.  

x. Ufuatiliaji ulibaini kuwa baadhi ya vifaa vilivyonunuliwa kwa ajili ya ujenzi wa Kituo cha 

Afya havikuingizwa katika vitabu vya stoo (Store Legder) kinyume na K/F 59 cha 

Memoranda ya fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 2010 inayoelekeza bidhaa iliyonunuliwa 

kukaguliwa na mtaalamu na kuridhia ubora wake kabla ya kuingizwa katika kitabu cha stoo 

(store ledger). Mfano, ilibainika kuwa manunuzi ya nondo za 16mm, 12mm na 8mm kutoka 

kwa Mzabuni MURTUZA MOLEDNA MANJI ya Tsh. 11,133,040/= tarehe 20/04/2018 

hayakuingizwa katika vitabu vya stoo vya mradi.  Katika Mahojiano, Afisa manunuzi wa 

manispaa alionyesha stakabadhi za mzabuni na kueleza kwamba kwa bahati mbaya alisahau 

kuingiza taarifa hizo katika kitabu cha Stoo! 

xi. Ufuatiliaji ulibaini kulikuwa na kupishana kwa „ring beam‟ na kupinda kwa nguzo katika 

jengo la nyumba ya watumishi ambapo mhandisi msimamizi alililishuhudia tatizo hilo na 

kukubali kuwa fundi atapaswa kufanya marekebisho ya msingi kabla ya kuyapokea majengo 

hayo; 

xii. Ufuatiliaji pia ulibaini kuwa zaidi ya asilimia 70 ya manunuzi yalikuwa yamefanyika bila ya 

kutolewa kwa stakabadhi za kielektroniki (EFDs).  Hii ni kinyume na Kanuni namba 10(5) na 

29(1) ya Kanuni za Kodi ya Ongezeko la thamani ya mwaka 2012. 

10.3 Mapendekezo 

Kufuatia matokeo ya ufuatiliaji huo, yafuatayo yalipendekezwa ili kuziba mianya ya rushwa 

kama ifuatavyo: 

i. Afisa manunuzi wa Manispaa ahakikishe kuwa anasimamia ipasavyo sheria kanuni na taratibu 

za manunuzi ya umma katika ujenzi wa kituo cha afya cha Mnazi Mmoja mkoani Lindi  

ii. Wajumbe wa Kamati ya Afya  ya kata ya Mingoyo hawapaswi kufanya maamuzi ya kutumia 

fedha bila kuishirikisha kamati ya ujenzi ya kijiji hicho ili kukuza uwazi na uwajibikaji; 

iii. Mhandisi Ujenzi wa Manispaa ametakiwa kupitia malipo yote ya mafundi na kufanya ukaguzi 

wa kazi walizofanya kabla ya kuzikubali/kuziidhinisha kwa malipo; 
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iv. Vifaa na bidhaa zote ziwekewe utaratibu wa kuingizwa kwenye „ledger store‟ kama taratibu 

zinavyotaka 

v. Elimu ya rushwa iendelee kutolewa hususani kwa wasimamizi wa miradi na viongozi wa 

halmashauri 

vi. Mhandisi wa Manispaa anapaswa kuomba idhini kutoka kwa Katibu Mkuu-TAMISEMI kabla 

ya kubadilisha vipimo vya ujenzi kuwa tofauti na michoro na „BOQ‟  

vii. Manispaa iandae mafunzo kwa ajili ya kuwajengea uwezo wasimamizi wa miradi ya 

maendeleo inayotekelezwa kwa utaratibu wa „force account‟ bila kusahau mafunzo ya mara 

kwa mara ya manunuzi ya umma na usimamizi wa miradi (project supervision and 

management). 

10.4 Mafaniko na Hitimisho 

Lengo la ufuatiliaji huu lilikuwa ni kutathmini iwapo ujenzi wa kituo cha afya cha Mnazi Mmoja 

mkoani Lindi wanazingatia matumizi sahihi ya „force account‟. Ufuatiliaji uliofanywa na ofisi ya 

TAKUKURU Lindi umebaini mianya ya rushwa ikiwemo ukiukwaji wa sheria ya manunuzi, 

kutowashirikisha wajumbe wa kamati za usimamizi na zile za afya, kufanya manunuzi ya vifaa 

na kutoorodhesha kwenye „store ledger‟, kulipa mafundi bila taarifa ya ukaguzi, kufanya malipo 

bila kutoa risiti za EFDs, ucheleweshaji na ukiukwaji wa kifungu cha 59 cha Memoranda ya 

fedha za Serikali za Mitaa za mwaka 2010 inayoelekeza bidhaa iliyonunuliwa kukaguliwa kabla 

ya kupokelewa. Baada ya ufuatiliaji huo, matokeo yaliwasilishwa kwa uongozi wa manispaa ya 

wilaya ya Lindi na kujadiliana kwa pamoja namna ya kuzuia vitendo vya rushwa katika miradi ya 

ujenzi kwa kutumia utaratibu wa „force account‟ ambao kwa siku za hivi karibuni umekuwa 

ukipigiwa kelele kuwa umegubikwa na vitendo vya wizi na rushwa. Uongozi wa manispaa 

walikiri kuwa utaratibu huu pamoja na faida zake unazo changamoto za kiutawala (governance 

challenges) ambazo hazina budi kutafutiwa ufumbuzi wa haraka. Mfano, Mhandisi wa Manispaa 

amekiri kuwepo kwa dosari/udhaifu katika ujenzi wa kituo cha afya cha Mnazi mmoja na 

kumwelekeza fundi mkuu kuhakikisha kuwa anafanya marekebisho ya msingi kabla ya 

kuukabidhi mradi na kulipwa fedha zake zote. Taasisi ilifanya ufuatiliaji ili kufahamu endapo 

udhaifu huo umerekebishwa na kubaini kuwa mkandarasi aliitikia agizo la uongozi wa manispaa 
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kwa kurekebisha sehemu zenye kasoro. Mradi uko katika hatua nzuri na endapo hakutojitokeza 

tatizo la fedha/usimamizi, mradi huo unatarajiwa kukamilika hivi karibuni. Pia uongozi wa 

manispaa ukiwakilishwa na Mhandisi wa Manispaa (Municipal Engineer) umeahidi kuzifanyia 

kazi dosari zote zilizoainishwa na ufuatiliaji wa TAKUKURU. Vilevile uongozi wa manispaa pia 

umeahidi kuendelea kuwaelimisha watumishi wake kuunga mkono jitihada za Serikali ya Awamu 

ya Tano za kupambana na rushwa kwa kufanya kazi kwa uadilifu, uaminifu na kujituma. 
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11.0  MIANYA YA RUSHWA KATIKA UNUNUZI NA USAFIRISHAJI WA ZAO LA 

UFUTA  KATIKA WILAYA YA NACHINGWEA 

11.1 Utangulizi 

Kwa sasa kilimo kimekuwa siyo tu kwa ajili ya kujikimu, bali kimekuwa ni mfumo wa biashara 

ambao watu wanategemea kujikwamua kiuchumi. Kwa kadri mifumo ya maisha inavyobadilika, 

kukosekana kwa ajira na hata kutoridhishwa na kipato kisichokidhi haja kwa wale walioajiriwa; 

watu wengi sasa wanalazimika kujiingiza katika shughuli za kilimo ili kujiongezea kipato 

Kimsingi kilimo kimeonesha dalili nzuri za kuweza kumtoa mtu yeyote katika hali ya umaskini 

na kuwa katika hali nzuri ya kiuchumi ilimradi tu analima kitaalamu na kuwa mbunifu.Hii ni kwa 

sababu bado uhitaji wa mazao ya kilimo ni mkubwa ndani na nje ya nchi. Lakini pamoja na 

uwezo huu wa kilimo kubadilisha maisha ya watu wengi kiuchumi na kijamii nchini, bado kilimo 

chetu kina changamoto nyingi. Changamoto hizo ni pamoja na upatikanaji wa mashamba bora, 

upatikanaji wa maji ya umwagiliaji kwa sababu mvua sio za uhakika na upatikanaji wa mbolea na 

mbegu bora. Mkulima mmoja mmoja hawezi kuzitatua changamoto hizi peke yake na kwa 

sababu hiyo analazimika kuwatafuta watu wengine wenye mawazo kama yake kuweza kuyafikia 

malengo wanayojiwekea. Kimsingi huu ndio ulikuwa mwanzo wa kuanzishwa kwa vyama vya 

msingi vya ushirika nchini mwetu.  

Hata hivyo, pamoja na umuhimu wake, bado vyama vingi vya msingi vya ushirika vilivyopo 

katika wilaya ya Nachingwea havina uwezo wa kiuchumi wa kununua na kusafirisha wa baadhi 

ya mazao ikiwemo zao la ufuta. Hali ni mbaya zaidi katika mfumo wa ununuzi na usafirishaji wa 

zao hilo la ufuta.kwani baadhi ya vyama vya msingi vimegeuka kuwa mawakala wa walanguzi na 

kuacha jukumu lake la msingi la kuendesha biashara ya kununua na kuuza mazao ya wanachama 

wao kupitia vyama vyao na kuwa na sauti ya pamoja katika kutetea maslahi ya wakulima. 

Kutokana na hali hiyo, TAKUKURU Nachingwea ilifanya uchambuzi wa mfumo katika eneo hili 

kwa lengo la kubaini mianya ya rushwa katika mfumo wa ununuzi na usafirishaji wa zao la ufuta 

ndani ya wilaya na kupendekeza namna bora ya kuziba mianya hiyo. 
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11.2 Matokeo ya Uchambuzi 

i. Uchambuzi ulibaini kuwa taarifa za mapato ya ushuru wa zao la ufuta na mazao mengine 

hazibandikwi kwenye mbao za matangazo ya vijiji hali inayoashiria kutokuwepo kwa 

uwazi katika taarifa za mapato ya ushuru wa mazao na hivyo kuwapa mwanya viongozi 

wa vijiji kutoa taarifa zisizo sahihi kuhusu mapato ya ushuru wa mazao na kuyatumia 

mapato hayo kwa manufaa yao binafsi;  

ii. Uchambuzi ulibaini kuwa vitabu na kumbukumbu za malipo ya ushuru wa zao la ufuta 

hazitunzwi vizuri katika vijiji vilivyofanyiwa uchambuzi; 

iii. Uchambuzi ulibaini kuwa hakuna mfumo rasmi wa ununuzi wa zao la ufuta na hivyo 

kutoa mwanya kwa wafanyabiashara kununua zao hilo kiholela na kwa vipimo 

vinavyowapunja wakulima  

iv. Uchambuzi ulibaini kuwa zao la ufuta katika wilaya hii linanunuliwa bila ya kuwa na 

kiwango maalumu kilichopangwa kwa ununuzi wa zao hilo kwa kila msimu wa mavuno;  

v. Uchambuzi ulibaini kuwa kuna baadhi ya watendaji wa vijiji wamekuwa hawatoi 

stakabadhi za malipo ya ushuru kwa wafanyabishara wanaolipa ushuru wa mazao 

ikiwemo ushuru wa zao la ufuta; 

vi. Uchambuzi ulibaini kuwa usafirishaji wa zao la ufuta hufanyika usiku baada ya 

kununuliwa katika vijiji vinavyozalisha zao hilo na hupitishwa kwenye vizuizi vya mazao 

vilivyowekwa katika halmashauri hiyo kwa njia ya rushwa; 

vii. Uchambuzi ulibaini kuwa baadhi ya wafanyabiashara wa zao la ufuta hutoa taarifa za 

uongo kwa viongozi wa kijiji na halmashauri kuhusu kiasi halisi cha tani/gunia kwa 

kupunguza idadi ya tani/magunia kwa lengo la kukwepa ushuru wa mazao.  

 

11.3 Mapendekezo 

Kufuatia matokeo ya uchambuzi huo, yafuatayo yalipendekezwa ili kuziba mianya ya rushwa 
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i. Mkurugenzi mtendaji wa halmashauri (W) atoe agizo kwa watendaji wa vijiji kuweka 

taarifa za mapato na matumizi katika mbao za matangazo zilizoko katika ofisi za vijiji au 

sehemu nyingine ya wazi ili wananchi waweze kufahamu kiwango cha mapato na 

matumizi;  

ii. Viongozi wa vijiji wanatakiwa kutunza vizuri nyaraka za ushuru wa mazao na nyaraka 

muhimu za kijiji kwa ajili ya kumbukumbu;  

iii. Mkurugenzi wa Halmashauri na viongozi wa vyama vya msingi vya ushirika katika 

wilaya hawana budi kuangalia namna bora ya ununuzi na usafirishaji wa zao la korosho 

kwa lengo la kuweka mfumo mzuri utakaompatia faida mkulima; 

iv. Mkurugenzi mtendaji kupitia ofisi ya kilimo na ushirika kuhakikisha kuwa anapata bei 

elekezi ya ufuta na mazao mengine kutoka wizarani na kuwajulisha wakulima mapema 

iwezekanavyo; 

v. Mkurugenzi mtendaji kupitia ofisi ya mweka hazina wa halmashauri apeleka stakabadhi 

za malipo zinazotumiwa na halmashauri katika ukusanyaji wa mapato katika vijiji vyote 

na kuwataka watendaji wote kutoa stababadhi hizo kwa wafanyabishara na wananchi 

wote wanapofanya malipo;  

vi. Mkurugenzi mtendaji wa halmashauri apige marufuku tabia ya kusafirishwa mazao 

nyakati za usiku ikiwemo kuchukua hatua za kinidhamu watumishi walioko katika vizuizi 

ambao wanaojihusisha na upokeaji wa hongo/rushwa; 

vii. Kuimarisha usimamizi wa vyama vya msingi vya ushirika wilayani humo na kuahkikisha 

kuwa wakulima hawadhulumiwi na wafanyabiashara wenye tama ya kupata utajiri wa 

haraka; 

viii. Elimu kuhusu rushwa iendelee kutolewa kwa viongozi na wananchi (wakulima) 
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11.4 Mafanikio na Hitimisho   

Kuwekwa mfumo rasmi wa ununuzi na usafirishaji wa zao la ufuta katika vijiji vilivyoko ndani 

ya wilaya ya Nachingwea ni muhimu sana ili kulifanya zao la ufuta kuwa miongoni mwa mazao 

makuu ya biashara yanayowainua wakulima kiuchumi. Lengo la uchambuzi huu lilikuwa ni 

kufanya uchambuzi wa mfumo wa ununuzi na usafirishaji ili kubaini iwapo kuna mianya ya 

rushwa na kupendekeza namna ya kuiziba mianya.  TAKUKURU ilibaini kutokuwepo kwa 

uwazi wa mapato na matumizi, kutokuwepo kwa mfumo wa kutunza taarifa za chama, 

kutokwepo kwa bei rasmi ya mazao na kusababisha uholela, kutokuwepo kwa bei elekezi ya 

ufuta na mazao mengine, watendaji kutotoa stakabadhi kwa wananchi wanpofanya malipo na 

tabia ya kusafirisha mazao nyakati za usiku na kutengeneza mazingira ya kuomba kupewa 

„chochote‟. Baada ya uchambuzi huu, matokeo yaliwasilishwa kwa wadau wa zao la ufuta na 

uongozi wa chama cha msingi cha ushirika cha wilaya ya Nachingwea umeahidi kuyafanyia kazi 

mapendekezo yote yaliyotolewa na Taasisi ili kuziba mianya ya rushwa. Pia uongozi umeahidi 

kuendelea kuwaelimisha wanachama na viongozi wake wote, na wale watakaobainika 

kujihusisha na vitendo vya rushwa watachukuliwa hatua kali za kisheria na kiutawala. 
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